สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8337เข้าชม
  • 19ตอบกลับ

HDV แคป ยังไงครับ

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-21
ด้วยความเคารพคุณ motion-a นะครับ
คือถามหาวิธีจาก premiere มากกว่าหนะครับ
เพราะหลักๆ ของ vegas ทำได้อยู่แล้วหนะครับ
เงิน
25178
ความดี
37915
เครดิต
40757
จิตพิสัย
37283
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-22
ตอบกลับโพส 15 โพสของ (changbox)
ขออภัยครับแหะๆ ใน Pr ลองดูตอน capture ว่ามันมีให้ติ๊กคำว่า scene detect มั้ย ถ้ามี ก็ใช่เลย ไม่แน่ใจว่า ตัวใหม่ๆยังจะมีมั้ย พอดีเล่นผ่านไอโฟนเลยไม่ได้มีโอกาศเทส ผมเคยใช้วิธีนี้ สมัยแคปเทป dv ด้วย Pr 6.5 พอมาถึงยุค hdv ถ้าใช้ Pr แคป มันจะได้ไฟล์ยาว ไฟล์เดียวเป็น .mpg เนื่องจากไฟล์ hdv มักจะมีปัญหา stream ไฟล์ไม่ได้บางช่วงตอนแคป ภาพจะเสียขึ้นสีแดง แต่เสียงก็ยังอยู่ที่เดิม ก็เลยทำให้เสียงกับภาพจะเหลื่อมกันไป (Pr CS 5 ได้แก้ปัญหาไฟล์ที่เสียเหล่านี้แล้ว มันจะตัดช่วงไฟล์เสีย หรือช่วงที่ stream ไฟล์ไม่ได้ ออกไป ) ผมได้ใช้ลองตัว hdv split แคป ซึ่งมัน scene detect ให้ได้ (ตอนนั้น ช่วยลดปัญหาที่กล่าวไปข้างต้นได้ดี เพราะมัน split ไฟล์ได้ จึง
ทำให้หมดปัญหาเรื่องเสียงและภาพเหลื่อมกัน สบายตัวตอนตัดเยอะขึ้น) และได้ไฟล์เป็น .m2t ด้วย แถมมีภาพพรีวิวให้ดูอีก ซึ่งถ้าแคปจาก Pr มันจะไม่เห็นภาพพรีวิว และไฟล์ .m2t ที่ได้ ก็นำเข้ามาตัด โปรเจคพรีเซท hdv 1080  ได้เลย โดยไม่ต้องเรนเดอร์ครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-08-26
Re:ตอบกลับโพส 15 โพสของ (changbox)
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 16 ต้นฉบับโพสโดย motion-a เมื่อ 2011-08-22 08:04 ตอบกลับโพส 15 โพสของ (changbox) :
ขออภัยครับแหะๆ ใน Pr ลองดูตอน capture ว่ามันมีให้ติ๊กคำว่า scene detect มั้ย ถ้ามี ก็ใช่เลย ไม่แน่ใจว่า ตัวใหม่ๆยังจะมีมั้ย พอดีเล่นผ่านไอโฟนเลยไม่ได้มีโอกาศเทส ผมเคยใช้วิธีนี้ สมัยแคปเทป dv ด้วย Pr 6.5 พอมาถึงยุค hdv ถ้าใช้ Pr แคป มันจะได้ไฟล์ยาว ไฟล์เดียวเป็น .mpg เนื่องจากไฟล์ hdv มักจะมีปัญหา stream ไฟล์ไม่ได้บางช่วงตอนแคป ภาพจะเสียขึ้นสีแดง แต่เสียงก็ยังอยู่ที่เดิม ก็เลยทำให้เสียงกับภาพจะเหลื่อมกันไป (Pr CS 5 ได้แก้ปัญหาไฟล์ที่เสียเหล่านี้แล้ว มันจะตัดช่วงไฟล์เสีย หรือช่วงที่ stream ไฟล์ไม่ได้ ออกไป ) ผมได้ใช้ลองตัว hdv split แคป ซึ่งมัน scene detect ให้ได้ (ตอนนั้น ช่วยลดปัญหาที่กล่าวไปข้างต้นได้ดี เพราะมัน split ไฟล์ได้ จึง
ทำให้หมดปัญหาเรื่องเสียงและภาพเหลื่อมกัน สบายตัวตอนตัดเยอะขึ้น) และได้ไฟล์เป็น .m2t ด้วย แถมมีภาพพรีวิวให้ดูอีก ซึ่งถ้าแคปจาก Pr มันจะไม่เห็นภาพพรีวิว และไฟล์ .m2t ที่ได้ ก็นำเข้ามาตัด โปรเจคพรีเซท hdv 1080  ได้เลย โดยไม่ต้องเรนเดอร์ครับ

ขอขอบคุณคุณ motion-a มากเลยครับ ท่าทางผมคงไม่แคล้วต้อง up เป็น CS 5 ซะแล้ว
ดีไม่ดีต้องเสียตังค์ hardware โหด ๆที่จะรองรับ 64bit แบบไม่กระเทย
หา scene detect ใน cs4 ไม่เจอครับ  ไปอ่านใน site ของเจ้าตัวเขาว่าต้องมี SDI port ถึงจะรองรับโดยตรง
และปัญหาไฟล์แลบแดงจะยังไม่หมด  
คงขอลอง hdv split ที่แนะนำมาเป็นอีกทางเลือกนึงก่อน
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
10
ความดี
59
เครดิต
0
จิตพิสัย
29
จังหวัด
ราชบุรี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-26
คือผมก็ใช้กล้อง HVR-V1p  ว่าแต่ตั้งค่าในกล้องให้out เป็น HDV ยังไงครับ
เงิน
14841
ความดี
10868
เครดิต
10002
จิตพิสัย
15544
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2013-03-26
ตอบกลับโพสต์ 18 โพสต์ของ (naronggorn)
ไม่อ่านคู่มือเอาก่อนล่ะครับ

ผมเคยใช้แต่ของแคนนอน ซึ่งจะมีให้เลือกว่า จะให้ออกเป็น auto (ตามแต่ที่ถ่ายมา DV/HDV) หรือ DV Out อย่างเดียวด้วย อยู่ในเมนู Setup ประมาณนั้นครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้