สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 5948เข้าชม
  • 2ตอบกลับ

จะซื้ออุปกรณ์ทำหนังสั้น ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ระดับ : สมาชิก II
เงิน
2039
ความดี
560
เครดิต
594
จิตพิสัย
488
จังหวัด
เชียงใหม่
สวัสดีครับพี่ๆ ThaiDFilm ผมชื่อเคนครับ นี่อาจจะเป็นกระทู้แรกของผม ก็ยังกล้าๆกลัวๆอยู่ว่าจะโพสดีหรือเปล่า

คือผมอยากจะซื้ออุปกรณ์ทำหนังสั้นนะครับ แต่มีหลายตอน น่าจะถ่ายเรื่อยๆ เป็นไปได้ไม่อยากเช่า แต่ลองเซิร์ทหลายวัน แต่ยังคิดไม่ค่อยตก

ของผมเป็นกลุ่มนักศึกษา อยากจะลองถ่ายหนังด้วย DSLR ดู ก็ยังเป็นมือสมัครเล่น(มากๆ) 

อยากจะได้อุปกรณ์มาลองศึกษาทำหนังดูครับไม่แพงมาก แต่คุณภาพก็ไม่น่าเกียจ (ไม่นับคนถ่ายนะครับ - -)

โดยจะเน้นใส่ CG และทำ tracking แล้วใช้ Green Screen/ Blue Screen ด้วยนะครับ จะเป็นแนวแฟนตาซี มีเวทมนตร์ มีเอ็ฟเฟ็ก

คือจะถ่าย บางทีก็เป็น ภายในอาคาร บางทีก็กลางแจ้งนะครับ เป็น 720p กับ 1080p กล้องที่จะใช้ 550d 600d 60d (ส่วนมากเป็น 550dครับ)

ที่อยากได้ก็มี ที่อัดนอก ไมค์ูบูม ก้านไมค รีเฟก ผ้าสกรีน เมม 16Gb Class10 2 อัน(คงไม่ใช่ปัญหา) จอนอก (steadicam arm vest อยากลองครับแต่คงให้ความสำคัญหลังๆ?)

คือตอนนี้เท่าที่ศึกษาดู (ตอนนี้มีงบประมาณ 14000- 20000 ครับ)

1.ที่แน่ๆก็จะใช้ Zoom H1 ครับ อยากอัดเสียงแยกเห็นพี่ๆโพสแนะนำกัน แล้วถ้าผมใช้สายแปลงเฉยๆ จาก XLR มาเป็น Stereo 3.5 มิล จะเป็นอะไรใหมครับ

2. shot gun mic (ไมค์บูม) ผมไม่แน่ใจว่า คุณภาพต่างกันแค่ใหน เช่นราคา 2000 กับ 5-6000 ต่างกันยังไง แล้วความยาวมีผลหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำที

3. ก้านไมค์บูม และที่กันลม ใช้อะไรดีครับ

4.ส่วน green screen / blue screen ใช้ผ้าธรรมดาได้ใหมครับ ใช้เขียวหรือน้ำเงินดี

5.ไฟ นี้ ต้องเป็นไฟเฉพาะหรือเปล่าครับ ดัดแปลงได้มั้ย หรือมีอะไรมาแทนได้ครับ (เหมือนถามแปลกๆ แต่ค้นหาคำว่า ไฟ ไม่มีอะไรเลยจริงครับ)

6.มีร้านแนะนำในเชียงใหม่ใหมครับ เกี่ยวกับอุปกรณ์ถ่ายหนังครับ  

7. จอนอก กับ steadicam มีความจำเป็นใหมครับ

8. ผมควรเน้นอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ ว่าอะไรควรซื้อก่อนหลัง และอะไรจำเป็น  ไม่จำเป็นครับ

รู้สึกผมจะยิงคำถามเยอะมาำก และขอบคุณพี่ Thaidflim มากๆครับ ผมได้รู้อะไรหลายอย่างและเป็นประโยชน์มา
และ หน้าชัด หลังเบลอ ใบไม้สีน้ำเงิน ของปีนี้ (ไม่รู้เมื่อไหร่) ผมรออยู่ครับ ^ ^

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
35538
ความดี
34329
เครดิต
35428
จิตพิสัย
42682
จังหวัด
สิงห์บุรี

1. ไม่เป็นไร ของผมก็ใช้สายแปลง
2. ต่างกันตามราคาเลย คุณภาพต่าง ด้วยราคาที่ต่าง เอาแบบพอใช้ ถูกๆ ก็พอ มี Zoom H1 อยู่แล้ว ต่อเข้า Zoom เดี๋ยวมันก็จะช่วยขยาย ช่วยเพิ่มคุณภาพเสียงได้อีกหน่อย
3. กันลมครับ ก้านไมค์บูมเอา ไม้ทาสี หรือแท่งอะไรมาแทนยังได้ แต่ Zoom มันไวลมมากๆ ต้องกันลมดีๆ ไม่งั้นจะไม่ค่อยได้ยินเสียงคนพูด
4. ใช้ผ้าธรรมดาได้ แต่อย่าบางเกินไป ควรจะทึบๆ หน่อย เดี๋ยวจะเจาะตอนตัดต่อไม่ขาด ใช้ Green จะเหมาะกับสถาปัตยกรรมของกล้อง DSLR มากกว่า
5. ไฟฉาย ไฟอะไร ก็ได้ ให้มันสว่างพอที่คุณจะปรับค่า f ค่า ISO ได้จนไม่แตก หรือเกิด นอยส์ มากไป แต่แนะนำว่า ให้จัดไฟ แบบ 3 Point Light คือ จัดไฟ 3 ดวง หรืออย่างน้อยก็ สอง ดวง แล้วใช้แสงธรรมชาติอีกหนึ่ง งานจะมีความลึก มีมิติ ไม่แบนแบบหนังของผม ฮิ ฮิ ฮิ
6. ไม่เคยไปซื้อที่เชียงใหม่ แต่แนะนำร้านที่ถูกๆ แล้วกัน ฮิ ฮิ ฮิ
7. จำเป็นทั้งสองอันครับ แต่สำหรับผม จอนอกจำเป็นมากกว่า steadycam ครับ ซื้อถูกๆ กากแคม อะไรมาใช้ก่อนก็ได้ แต่จอนอกต้องดูดีๆ ครับ ช่วยในการโฟกัสได้มาก
8.  ที่จำเป็นเลยคือ ความสร้างสรรค์ของคุณครับ อุปกรณ์มันช่วยให้ทำงานง่ายขึ้น แต่ไม่ช่วยให้งานดีขึ้น หรือ เก่งขึ้น ก็แค่ต้องพิถีพิถันเพิ่มขึ้น เสียเวลามากขึ้นหน่อย ถ้าจะประหยัดก็ต้องใช้หัวมากกว่าเงิน ถ้ามีเงินก็อัดไปเลยไม่ต้องปวดหัว คิดดูดีๆ ครับ แนะนำคือ แบตสำรอง กับเมมโมรี่การ์ด จากนั้นก็เลนส์ครับ ส่วนอุปกรณ์เสริมอื่นๆ ฮิ ฮิ ฮิ หาเงินได้แล้วค่อยจ่าย ก็ยังทันครับ

รีบตอบ รีบไปรับลูก เอาแค่นี้แล้วกันครับ

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 6 คะแนน ซ่อน
someball ความดี +1 2011-09-07 -
id4city ความดี +10 2011-08-27 ดีครับดี
commandosexy ความดี +1 2011-08-26 Like +1
juufry ความดี +1 2011-08-26 ชอบเวลาคุณตอบจริงๆครับ^^
i-popba ความดี +1 2011-08-26 เยี่ยมครับน้องรัก.
iamken ความดี +1 2011-08-26 -
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถามได้จริงจัง จนเห็นถึงความตั้งใจ น่าเสียเวลาตอบ

1.ที่แน่ๆก็จะใช้ Zoom H1 ครับ อยากอัดเสียงแยกเห็นพี่ๆโพสแนะนำกัน แล้วถ้าผมใช้สายแปลงเฉยๆ จาก XLR มาเป็น Stereo 3.5 มิล จะเป็นอะไรใหมครับ

ไม่มีความรู้เรื่องเสียง

2. shot gun mic (ไมค์บูม) ผมไม่แน่ใจว่า คุณภาพต่างกันแค่ใหน เช่นราคา 2000 กับ 5-6000 ต่างกันยังไง แล้วความยาวมีผลหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำที

ราคา ห่างกันแค่นั้น ไม่มีผลเท่าไร ใช้ได้ประโยนชน์สูงสุดแค่ไหนมากกว่า

3. ก้านไมค์บูม และที่กันลม ใช้อะไรดีครับ

ไม่ถูพื้น หรือ อะไรที่เป็นลักษณะแท่งยาวๆ ที่กันลมรู้สึก มีคนเคย DIY ลองรื้อๆทู้ดู

4.ส่วน green screen / blue screen ใช้ผ้าธรรมดาได้ใหมครับ ใช้เขียวหรือน้ำเงินดี

ได้ สองสี ไปเลย

5.ไฟ นี้ ต้องเป็นไฟเฉพาะหรือเปล่าครับ ดัดแปลงได้มั้ย หรือมีอะไรมาแทนได้ครับ (เหมือนถามแปลกๆ แต่ค้นหาคำว่า ไฟ ไม่มีอะไรเลยจริงครับ)

ใช้ได้ทุกอย่าง ที่มันให้แสง ตั้งแต่ ไฟแช๊ค ยัน ไฟสนามตั้งแคมป์

6.มีร้านแนะนำในเชียงใหม่ใหมครับ เกี่ยวกับอุปกรณ์ถ่ายหนังครับ  

google

7. จอนอก กับ steadicam มีความจำเป็นใหมครับ

อะไรวะจอนอก สเตดิแคม สมัยเรียนมันยังไม่เกิด เลยใช้ขาตั้งกล้อง ป๊อกแป๊ก ทำเป็นแนวนอน ถ่างออกเล็กน้อยให้พอดี กับ ช่วงเอวของตัวเอง

8. ผมควรเน้นอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ ว่าอะไรควรซื้อก่อนหลัง และอะไรจำเป็น  ไม่จำเป็นครับ

เสียง >> กล้อง >>   ไฟ    เพราะกล้องหายืม หรือ หาเช่าถูกๆ ได้ง่ายมาก

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
iamken ความดี +1 2011-08-27 ขอบคุณครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้