สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 2064เข้าชม
  • 7ตอบกลับ

The Kidnapper หนังส่งอาจารย์ครับ

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3577
ความดี
3478
เครดิต
3236
จิตพิสัย
3136
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ขอวิจารย์แรงๆ เลยครับ เพื่อการพัฒนาไปข้างหน้าครับผม(อาจารย์ให้เต็ม 10 มา แต่ผมว่ามันยังขาดๆ อะไรไปนะ )

The Kidnapper เป็นหนังสั้นประเภท Action-Comedy 
เนื้อเรื่องจะเกี่ยวกับ ผบ.ทบ.(สมมุติ) ออกมาประนามการ planking bomb ของโจรใต้
ซึ่งเมื่อหัวหน้าโจรใต้ทราบก็รู้สึกไม่พอใจแต่ได้สั่งลูกน้องไปจับ ผบ.ทบ. เพื่อล้างแค้น
เรื่องราวจะเป็นอย่างไรลองติดตามรับชมดูครับ

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4396
ความดี
3566
เครดิต
3424
จิตพิสัย
3315
จังหวัด
ตอนแรกเยอ่นเย้อไปหลายช็อตสามารถคัทให้สั้นกระชับกว่านี้ได้เอาง่ายๆอย่างตอนยกข้อมือมาดูนาฬิกามันยาวไปหลายวิความหมายเปลี่ยนแล้วเหมือนกับจะให้คนดูรู้ว่าตอนนี้กี่โมงรึเปล่า พัฒนาได้ดีกว่านี้อีกนะ
เงิน
5102
ความดี
3863
เครดิต
3919
จิตพิสัย
4011
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
CG หลายช็อตยังไม่เนียนครับ เช่น ฉาก ยิงปืนซุ่มยิงบนหลังคาลูกกระสุนที่ออกมาไม่ควรมีควันตามก้นลูกแบบนั้นยังกะมิสไซส์ 555+ อาจจะเอาแค่ อากาศด้านหลังลูกกระสุนกระเพื่อมเป็นระลอกคลื่นจะดูดีกว่า แนะนำไปหาดูตัวอย่างจากของจริงใน youtube หาว่า Bullet Slowmotion ถ้าจะเล่นกับ CG ก็ควรดูอ้างอิงจากของจริงครับ หรือ ฉาก ตัวร้ายหน้ากากที่โดนยิงที่หัว Track ไม่อยู่ทำให้แผลมันดิ้นๆ น่าจะให็โดนยิงแล้วล้มไปเลยและตอนถ่ายทำควรติดจุด Track บนหน้าของนักแสดงด้วยเวลาเอามาทำในพาสของ CG จะช่วยเราได้เยอะ
Prop ก็ไม่ค่อยถึงเท่าไหร่ ผบทบ.ใส่หมวกลูกเสือวิสามัญรุ่นใหญ่ ฮาาา แนะนำน่าจะหาของมาให้เยอะกว่านี้ ทั้งเสื้อผ้าอุปกรณ์/อาวุธ ถ้าเล่น BB Gun ก็น่าจะมีพรรคพวกบ้าง
ในการแสดง บางมุขก็ไม่รู้จะเล่นทำไม รู้สึกว่าไม่ขำครับฝืดไปหน่อย
ถ้าเอาฮาก็พอได้แต่ถ้าทำโปรดักชั่นจริงจังแต่เอาฮาผมว่างานมันจะดูน่าสนใจกว่านี้
ติเพื่อก่อนะครับ งานหน้าต้องดีกว่านี้แน่ เป็นกำลังใจให้ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย jenosite เมื่อ 2011-09-02 03:59 ]
เงิน
3577
ความดี
3478
เครดิต
3236
จิตพิสัย
3136
จังหวัด
ขอบคุณพี่ๆ มากครับ เจอข้อบกพร่องตรงไหนบอกมาเลยครับ ไม่ต้องเกรงใจ เพราะมันจะเกิดขึ้นกับงานนี้เป็นงานสุดท้าย
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12331
ความดี
8574
เครดิต
8667
จิตพิสัย
9807
จังหวัด
ขอนแก่น

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-02
07.14 มีคนยืนอยู๋หน้าห้อง น้ำ เอฟเฟคอีกเยอะเลยครับ   บอกม่ายหมด   แล้วก้อ บางชอทก้อนานไป  ครับ  

ถ้าเอาไปดูกับเพื่อน ที่ทำกันเองฮาอยู่ครับ แต่ถ้าคนอื่นอาจจะไม่ฮาน่ะสิครับ '''Action Comedy'''
เงิน
3577
ความดี
3478
เครดิต
3236
จิตพิสัย
3136
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-02
ขอบคุณครับ งานนี้เป็นงานที่อยากทำให้เพื่อนๆด้วยละครับ งานหน้าคงไปแนว abstact แล้วละครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
883
ความดี
909
เครดิต
912
จิตพิสัย
478
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-03
Continued บางจุดยังไม่ค่อยเนียนเท่าไร แล้วก็ช็อตมันยังโดดๆกันอยู่ค่อนข้างมาก
แต่ CG คือปัญหาหลักนะผมว่า บางช็อตมันไม่เนียนจนเกินไปทำให้คุณภาพโดยรวมดูต่ำลง
อย่างช็อตที่กระสุนกับช็อตที่โดนยิงแล้วมีเลือดนี้ผมรู้สึกแบบ ทำอะไรกันว่ะเนี่ย

ถ้้าเป็นผมซึ่งผมรู้ตัวว่าไม่ถนัดหรือถ้าทำแล้วจะออกมาไม่เนียน ผมก็เปลี่ยนไปทำแนวอื่นๆไปเลยหรือไม่ถ้าต้องใช้จริงๆก็เล่นมุมกล้องหน่อยให้ต้องใช้ CG น้อยที่สุด. . .

ขอโทษที่วิจารณ์บางอย่างมากเกินไป ผมก็ไม่ใช่คนที่ทำหนังสั้นหรือCGได้สวยงามระดับโลกหรืออะไรหรอก แค่อยากลองแนะนำดูนะครับ
ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

แต่ชอบ Terrorist Win !

เงิน
3577
ความดี
3478
เครดิต
3236
จิตพิสัย
3136
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-04
ขอบคุณครับ ไม่ต้องขออภัยหรอกครับ ผมรู้สึกเป็นเกียรติมากกว่าที่ได้เห็นพวกพี่ๆ มาวิเคราะห์ วิจารณ์ หนังของผม ^^ เพราะผมจะได้เห็นข้อผิดพลาดที่เกิดขึ้นครับ

เรื่อง CG นี่ผมรับทราบแล้วครับ เป็นครั้งแรกที่หัดทำ ขอเวลาผมพัฒนาอีกนิด

แต่จริงๆ อยากให้พี่ๆ วิจารณ์ บทหนัง มุมกล้อง กับตัวนักแสดงมากกว่าครับ ผมจะได้กลับไป feed back ให้เพื่อนๆ พัฒนาต่อไป  

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้