สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8106เข้าชม
  • 20ตอบกลับ

พี่ๆกำลังปวดหัวกับเทปมินิดีวียับ เรามีวิธีตรวจสอบให้คับ..

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบครับ ...ก็ว่ามองๆ อยู่เหมือนกันกับกล่องอัด
แต่ก็เมินๆ เพราะราคานั่นแหละครับ และส่วนใหญ่งานไม่ได้ตั้งกล้องนิ่งๆ หนะครับ

คือทีแรกคิดแบบนี้ครับ งานไหนที่เรารู้ตัวว่าสมควรเก็บ ก็จะลงเทปนั่นแหละครับ
ไปๆ มาๆ งานนั้นผมเปลี่ยนใจไม่เก็บ ก็เลยลองเอามาถ่ายซ้ำดูเท่านั้นแหละครับ
พอมันเกิดปัญหาอย่างที่ว่ามาก็เลย เซ็งๆ กับการติดๆ ดับๆ อัดได้บ้างไม่ได้บ้าง ครั้นจะเก็บก็สายไปแล้ว
เพราะส่วนที่มันถูกรันทับไปก็มี ที่หยุดนิ่งไปนาน ก็แหว่งไปโขอยู่

ตอนนี้เลยหันมาเดินการ์ดแทนครับ แก้ขัดไปก่อน

Cleaning tape ที่สั่งมา 2 ม้วน เขาอธิบายคุณสมบัติคร่าวๆ มาดังนี้ครับ
คือมันเป็นเทปล้างหัวที่มีประจุไฟ (บวกหรือลบนี่แหละ จำไม่แม่นแล้ว)
มันจะทำหน้าที่ดูดประจุไฟขั้วตรงข้าม ซึ่งติดอยู่ที่หัวบันทึกเทปออกให้
ความยาวมันประมาณแค่ 2 นาที ม้วนละ 200 กว่าบาท
คงต่างกับชนิดใช้เป็น 100 ครั้ง อย่างที่คุณ p0p-it ใช้อยู่มังครับ

และเป็นเทปลื่นๆ ต่างกับของพี่ vfspostwork ด้วยมังครับ
สงสัยของพี่ vfspostwork ใช้ตราจรเข้ เบอร์ 0 แหงเลย
แต่เห็นว่าขัดเช็ดถูหมดจด ...ยิ่งสงสัยแล้วละว่าลงสบู่ด้วยมั้ย... เอ้า หุยยยย ฮาาาา

ไม่มีไรซีเรียสแล้วละครับ ไหนๆ จะไปทางการ์ดแล้ว
แต่ก็หืดขึ้นคอเหมือนกัน เพราะราคายังหยิบจับตัวหนักๆ ไม่ลง

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันดีๆ ที่มีให้เสมอครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
คับอย่างคุณ job4922 ว่านั่นแหละคับ ไม่มีใครถ่ายแยกระหว่างพิธีกรกับเนื้อเรื่องที่จะอินเสริ์ต ผมทำประวัติเทปสต๊อกส่วนตัวเก็บไว้เองนะคับ
เริ่มโดยนำเทปทั้งหมดมา ก๊อปคัดแยกลงม้วนใหม่ พูดง่ายๆคือเอาพิธีกรทิ้งหรือส่วนที่ไม่ต้อการออกนั่นแหละคับ ให้เหลือเนื้องานที่ต้องการใช้ไว้
แล้วก็ทำประวัติม้วนเทปแต่ละม้วน เขียนเคาน์เตอร์ตัวเลขตั้งแต่เลขไหนถึงไหน เป็นอะไร ใครแสดงอะไร เรื่องอะไร คร่าวๆพอรู้นะคับ แล้วติดสติ๊กเกอร์
บอกตัวเลขลงตัวเทป ไล่ไปทีละม้วน แล้วจัดพิมพ์ลงในคอม ปรากฏว่าผมสามารถนำส่วนที่ไม่ใช้แยกออกมาได้เกือบครึ่งของเทปที่มี
( เพราะบางม้วนมีสต๊อกที่ใช้ได้นิดเดียว ) ข้อดีคือ เวลาที่ผมต้องการหาฟุต ผมเพียงแค่พิมพ์ชื่อและอารมณ์ของภาพที่ผมต้องการ
ข้อมูลก็จะขึ้นมาว่ามีกี่ม้วน อยู่ที่ม้วนเท่าไหร่ เคาน์เตอร์ที่อะไร ผมว่าสะดวกกว่ามากคับ เพราะถ้าเก็บแบบที่ถ่ายมาจริง บางทีหาฟุตไปมา
มีแต่ส่วนที่เราไม่ต้องการ จะใช้แต่ละครั้งต้องหา 2-3 รอบ กรอกลับไปมาอยู่นั่นแหละ  ผมว่าเครื่องเพลย์เทปจะทำงานหนักกว่าที่ควร
ตอนแรกผมก็ว่า ผมเสียเวลาไปกับการก๊อปเทปใหม่หรือเปล่า ( คือติดระบบทำสต๊อกเบต้าแบบเดิม ) พอมาถึงตอนนี้ผมว่าคุ้มมากกับเวลาที่เสียไป
เคยแนะนำให้น้องทีมงานอื่นลองทำคัดแยกดู แต่ไม่ยักจะมีคนทำ เพราะเสียเวลามาก ฉนั้น พอจะหาเทปสต๊อกทีต้องรอคนที่รู้หรือจำได้ คนอื่นมาทำ
ก็ต่อไม่ติด และอีกวิธี ผมเคยยอมเสียเวลาในตอนถ่ายทำนี่แหละคับ แยกเทปเป็น ประเภท ถ้าถ่ายพิธีกรให้ใช้ม้วนพิธีกรเลย ถ้าจะสต๊อกก็สต๊อกอีกม้วน
( หมายถึงม้วนที่ไม่มีพิธีกร ) เพื่อที่เวลาเราเก็บรวบรวมเป็นหมวดหมู่จะได้สะดวกในภายหลัง ..หรือว่าผมบ้าอยู่คนเดียวก็ไม่รู้นะ..
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
job4922 ความดี +1 2011-09-08 ขยันมากครับ
vfspostwork ความดี +1 2011-09-08 โอ้ววว เยี่ยมเลย ...
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
เคยแต่เป็นคนหยิบหนะครับ... มองแล้วหยิบออกมา
กลัวมันจะหล่นมาทับเหมือนกัน
สมัยที่ทำงานเก่ารุ่นน้องที่เป็นคนตัดเขาก็พยายามปะติปะต่อปะผุเหมือนคุณ popit เลย
เหตุเพราะเขาเองเป็นคนตัดงาน ซึ่งมีอยู่คนเดียว
และออฟฟิศก็ออกแนวครอบครัว เรียกว่าคงไม่มีคนอื่นเข้ามาทำแทนตำแหน่งนี้แน่นอน

เลยเดาเอาว่าคนที่น่าจะคิดทำแบบนี้ คือคนที่ต้องใช้งานกับเทปอยู่ประจำ ผูกพันเสมือนเจ้าของ มากกว่าการเป็นลูกจ้าง
ทำเองตั้งแต่ เก็บ ค้น หา รื้อ ตัด ยำ ลวก จิ้ม โน๊ต มาร์ค เองทุกอย่างหนะครับ
ต่อให้นายสั่งลูกน้องลูกจ้าง ผมว่าไม่มีทางที่จะเก็บอารมณ์หรือโน๊ตว่ามู๊ดไหนได้หรอกมังครับ

บ้าแต่ได้ดี...ลุยๆๆๆๆๆ ครับ คุณ popit
เงิน
4494
ความดี
3438
เครดิต
3436
จิตพิสัย
3568
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ถ่ายแยกม้วนครับ สะดวกในการจัดเก็บมาก

แต่เรื่องเอามารีรันนี่ ไม่ค่อยทำครับ เพราะกลัวปัญหาจะตามมามากมาย กองหนึ่งๆเสียค่าใช้จ่ายมาก ทั้งอุปกรณ์ ค่าแรง พิธีกร จิปาถะ ถ้าจะมาตายเพราะเทปเสีย คงใช่เรื่อง

ปีหน้าอยากถ่ายการ์ดละคร๊าปปปปปป
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
ไม่มีใครตอบคำถามเราเล้ยยยย
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
ส่วนของผมเก็บไฟลล์ โดย เรนเดอร์ออกมาเป็น  MPEG 2   ประหยัดเนื้อที่สุดๆๆ...  แล้วก็เสียสละ HDD ซักลูก  ยัดมันไว้  พอต้องการฟุตนั้นมาใช้งาน...ก็ค่อยก๊อปลง HDD สำหรับตัดต่อ...  แต่ส่วนเรื่อง...เทปเวียนนี่  ผมเจอเยอะมากครับ...ล่าสุด เม็ดทรายทั้งม้วนนน...ก็ทิ้งกันไป......ดีที่ถ่ายมา 3  กล้อง ไม่งั้น  มีเฮแน่ๆๆ..

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้