สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8087เข้าชม
  • 20ตอบกลับ

พี่ๆกำลังปวดหัวกับเทปมินิดีวียับ เรามีวิธีตรวจสอบให้คับ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้าคุณกำลังเบื่อกับปัญหาเทปมินิดีวี เป็นโมเสก -เทปยับ สัญญาณขาด เรามีวิธีจัดการให้คุณ...
   ปัญหาที่กำลังเกาะกุมโปรดัคชั่น ทีมงานอยู่ขณะนี้ก็คือ เทปมินิดีวีมีอาการเป็นเส้น หรือภาพและเสียงมีอาการแอ๊บ คืออัดทับใหม่ แต่ยังมีภาพเก่าหลงเหลืออยู่ ( อัดใหม่ทับไม่หมด )
    ทำให้ภาพใหม่ที่อัดทับลงไปเสียใช้ไม่ได้ ) รวมถึงเทปใหม่เพิ่งใช้หนเดียว นำกลับมาใช้อีก บางช่วงเป็นนานถึง 2 นาที และไม่มีอาการฟ้องว่าเทปสกปรก หรือ ตัวเลขหยุดวิ่ง 
    จะทิ้งก็เสียดาย ( เพราะบางทีมงานมีเทปหมุนเวียนอยู่เยอะ ) จะตรวจสอบก็มึนไม่รู้หนทาง ตอนนี้เรามีคำตอบให้พี่ๆแล้วคับ มาดูวิธีการตรวจสอบกัน. ...

- ตรวจสอบขั้นแรก FF-REW เทปทั้งม้วน เพื่อมองหาสัญญาณเทปที่หยุดนิ่งไม่เคลื่อนไหว หมายถึง ช่วงไหนที่เทปมีปัญหา เทปเสีย ยับ  เคาน์เตอร์ตัวเลขจะไม่วิ่ง หยุดนิ่ง ก็ให้ทิ้งเลย
  หรือจะเก็บเอาไว้ใช้ถ่ายเล่นในครอบครัว ( โดยการจดตัวเลข ช่วงนั้นไว้บนตัวเทป )...
- นำเทปที่คัดเลือกขั้นต้นที่ใช้ได้นำมาอัดทับใหม่โดยกล้องทั้งม้วน เหมือนปูสัญญาณแบ็ลคดำสมัยเทปเบต้า คืออัดทิ้งไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดม้วน...
- ในขณะอัดปูสัญญาณ เทปบางตลับอาจมีอาการเตือนให้ทำการล้างหัวเทป ขึ้นระหว่างทำการอัด ให้ทิ้งไปเลยอย่าเก็บแสดงว่า เนื้อเทปม้วนนั้นมีปัญหาแล้วคับ ...
- นำเทปที่อัดทับใหม่หมดแล้วมา REW เทปไปยังหัวม้วน โดยดูจากเคาน์เตอร์เลขที่วิ่ง ถ้าม้วนใหม่ที่อัดทับแล้วตัวเลขวิ่งสมำ่เสมอไม่ขาดตอนช่วงใดช่วงหนึ่ง
  แสดงว่าเทปม้วนนั้น โอเคใช้ได้ทั้งม้วน ( กรณีที่เทปเสีย เวลาเรา REW ไปยังต้นม้วน จะมีบางช่วงที่เคาน์เตอร์ตัวเลขหยุดนิ่งไม่วิ่ง ) ก็ให้คัดทิ้งเหมือนกัน..
- และเมื่อตรวจสอบทุกชั้นตอนที่แนะนำ และนำไปใช้เกิดการเตือนหัวเทปสกปรก ก็ควรหยุดใช้เทปม้วนนั้น ให้เปลี่ยนม้วนทันที หรือถ้าจำเป็นก็ลองล้างหัวแล้วอัดใหม่
  แล้วเช็คดูภาพย้อนหลังอีกครั้ง ถ้าโอเคก็แสดงว่าใช้ได้ แต่ถ้าเกิดอาการอีกครั้งแนะให้หยุดใช้เปลี่ยนม้วน( เสร็จงานแล้วไม่ควรเก็บเทปม้วนนั้นไว้ )

เทปมินิปัจจุบันรู้สึกว่าจะเลิกผลิตไปนานแล้ว ที่ใช้อยู่ก็คือเทปที่หมุนเวียนในตลาดชุดเก่า เป็นได้ว่าไม่สามารถใช้อัดซำ้บ่อยเพราะตัวคาร์บอนที่เคลือบบนเส้นเทป บางลงเพื่อให้อัดซำ้
น้อยครั้งลง ( ถ้าใช้หลายครั้งได้ เทปใหม่ก็ขายไม่ได้ ) เป็นไปได้ไม่ควรใช้เทปเก่านำมาถ่ายงานสำคัญ แม้เราจะตรวจเช็คทุกขั้นตอนแล้วก็ตาม อาจนำมาใช้ถ่ายสต๊อกเมื่อใช้แล้วก็ควร
เก็บเป็นม้วนสต๊อกเลย ( ต่อไปในอนาคต สต๊อกฟุตเหล่านี้มีค่ามากนะคับ ) ...พยายามใช้ให้น้อยครั้งที่สุดคือวิธีที่ปลอดภัยมากที่สุดคับ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-09-19 09:27 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
commandosexy ความดี +1 2011-09-07 Like +1
mana ความดี +1 2011-09-07 ขอบคุณมากครับ ^^

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

ข้อแรกกับข้อสุดท้าย ผมกลัวหัวเทปพังจังเลย
เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

แล้วที่ เทปเบต้าเสื่อม ขาด กรอบ ตามระยะเวลาล่ะ

ให้ kailek ช่วยเอาเทปต่อให้ เรียบร้อย

พอยัดม้วนเข้าไปขึ้น Error 02 ซะงั้น

จากครั้งแรกที่ เทปขาดขึ้น Error 01

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
10013
ความดี
8258
เครดิต
8959
จิตพิสัย
7960
จังหวัด
นคราชสีมา
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีๆ
เงิน
8384
ความดี
6330
เครดิต
6526
จิตพิสัย
9379
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07

คือจริงๆแล้ว อย่างที่พี่ vfspostwork บอกว่า จะคุ้มไม๊กับการเอากล้องมาปูสัญญาณใหม่ หัวกล้องกับการใช้เทปม้วนใหม่ บางทีไปฟรีแลนซ์ให้กับทีมอื่น
เขาก็เอาเทปเก่ามาให้ 1 ลังใหญ่  มองแล้วม่ายรู้จะพูดอะไร ให้ทิ้งเขาก็คงถีบออกจากที่นั่นไม่ทัน ก็เลยรับปากว่าจะนำเทปกลับมาเช็คให้ว่าม้วนไหนใช้
ได้หรือไม่ได้ อย่างเทปถ่ายรายการก็เข้าใจว่าไม่ควรเก็บ มองเห็นกล่องใหม่สวยหรูพอมาใช้เสียกลางบ้าง หรือเสียทั้งม้วนก็มี น้องๆเขาก็ฝากมาให้ช่วย
หาวิธีหน่อย ก็เลยลอยทำดู หลายวิธี ก็เช็คอะไรไม่ได้ เลยใช้วิธีเก่าปูสัญญาณใหม่หมดม้วน แล้วREW กลับเช็คอีกที แล้วลองนำไปใช้ ปรากฏว่าวิธีนี้ได้ผล
ไม่มีม้วนไหนที่เสียเวลาอัดเลย ก็เลยนำมาแชร์ความรู้กัน ถ้าคิดว่าได้ไม่คุ้มเสียก็โยนทิ้งไปเถอะ ม้วนละ 60 ถ้าซื้อหนีภาษี ใครมีวิธีไหนก็แลกเปลี่ยนกันได้คับ..
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
อูยยยย... ขอบคุณมากๆ อีกครั้งครับ ท่าน p0p-it
ผมกำลังเสียดายกับ HDV tape อยู่อาทิตย์กว่าแล้ว
มีเทปทั้งหมดอยู่ 9 ม้วน ทุกม้วนเพิ่งวิ่งไปรอบแรก
พอจะใช้ครั้งที่สองอัดทับ ขึ้นให้ clean หัวตลอด clean ยังงัยก็ไม่หายสนิท
ม้วน cleaning เป็นแบบใช้ครั้งเดียว (หมายถึงรันจบม้วนต้องทิ้ง) ห้ามนำกลับมาใช้ใหม่
ก็กำลังจะว่าเทป clean ไม่ชัวร์ ต่อไปกำลังจะโทษกล้อง ซึ่งก็อายุไม่กี่เดือน

เดี๋ยวคงลอง rew ดูอันไหน สะดุดคงต้องหาที่อยู่ใหม่ให้มัน (ไกลๆ หน่อย)
เสียดายด้วยม้วนตั้งสามร้อยกว่า อยู่ตจว.ที่ไม่มีขายด้วยหนะครับ
สั่งที่ต้องโทรไม่กทม.นู่นแหละ รอวันกว่าๆ จึงจะได้

ขอตั้งคำถามเผื่อนิดละกันครับ ถ้าเราซื้อมาตุนละครับ
แล้วปรากฏว่าไม่มีงานล่วงไปแล้วสัก 2-3 เดือน เจ้า HDV tape นี้จะยังซื่อสัตย์ต่อเรามั้ย

ไม่เหมือนสมัยก่อนเลยนะครับ แค่ mini dv ผมถ่ายซ้ำเป็น 10 รอบ ยังไม่มีปัญหา
ยังเอางานไปออกอากาศได้ครบทั้ง 10 รอบ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ม้วน clean เนี่ยตัวแสบเลย อย่า clean บ่อย หัวจะพังเอาง่าย ๆ ...
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ป๊าดดดดด...!!!! ม้วน clean เนี่ยตัวแสบเลย อย่า clean บ่อย หัวจะพังเอาง่าย ๆ
ขนาดนั้นเชียวหรือครับ ผม clean หมดไปแล้วม้วนนึง ทำครั้งละไม่เกิน 15 วิ และไม่ทำติดต่อกัน 3 ครั้ง
ตามคำแนะนำที่เขียนไว้บนกล่อง

หนาวๆ ร้อนๆ เลยหละทีนี้
ขอกระจ่างอีกนิดละกันครับเป็นเพราะอะไรที่ไม่ควรไปแตะต้องมัน
ใช้ของ Pana หนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
job4922 ความดี +1 2011-09-07 เค้าคลีนไม่เกิน 10 นะไม่ใช่รึ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
เพิ่งเปิดเข้ามา คืองี้คับ ม้วนคลีนผมคลีนประจำวันละหลายสิบรอบ จริงๆแล้วมัันไม่ใช่ระบบคลีนแบบเทปวีเอสเฮชหรอกครับ ที่ตัวเทปจะไปหมุนเช็ด
กับหัวเทปกล้อง เทปคลีนเป็นเพียงประจุไฟฟ้าที่ไปทำลายระบบหัวอ่านให้จัดระบบในการอ่านใหม่เท่านั้น ไม่ทำอันตรายใดๆต่อหัวเทปกล้อง
และตัวคลีนสามารถถอยกลับแล้วนำกลับมาใช้ใหม่ได้เป็น 100 ครั้ง เพราะอย่างที่บอกไม่ได้ทำลายหัวประการใด เพียงแต่หัวเพลย์จะเพลย์แล้วจัด
ระบบสัญญาณดิจิตอลใหม่เท่านั้น  ปัญหาที่เกิดก็คือ ตัวเทปต่างหากที่รุ่นหลังๆเขาจะฉาบคาร์บอนบางมาก เรียกว่าใช้ครั้งเดียวก็เก็บ
เข้ากรุเลย เสียดายม้วนเทปที่ถ่ายรายการเท่านั้น จะเก็บก็ไม่รู้จะเก็บทำไมเกะกะห้อง และอีกอย่าง ตัวเทปที่เราซื้อมาขึ้นอยู่กับว่าวิธีการส่งเข้ามาเป็น
แบบไหน เช่นการบรรจุสั่งมาทางเรือ กว่าจะมาถึงเราก็นาน เก็บใต้ท้องเรือมาถึงเราก็แย่แล้ว ฉนั้นตอนนี้ไว้ใจอะไรไม่ได้เลยต่อให้เทปใหม่ ต้องคอยเช็ค
ตลอดเวลา วิธีเช็คของผมคือ อัดทับแล้วREW ดูเลย ถ้าใช้ได้นั่นหมายถึงผมสามารถนำไปใช้ถ่ายงานจริงได้ คือยอมเสียเวลาและยอมเสียเจนหน่อย
ดีกว่าไปถึงแล้วเทปเสีย ส่วนเทปใช้แล้วส่วนมากจะเสียตอนต้น ให้FF ไปสัก 1-2 นาทีแล้วเริ่มอัด จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าอัดหัวม้วนเทปเสียทุกที
และเชื่อหรือไม่เทปม้วนคลีนคือม้วนเทปธรรมดา ใช้อัดแทนเทปได้นะคับ มันต่างกันตรงตัวก้นท้ายตลับที่เป็นแผ่นทองแดงเท่านั้น ตัวนี้ล่ะที่จะไปปรับ
ระบบสัญญาณใหม่เท่านั้น...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
สงสัยจะคนละแบบกัน ของผมที่เจอคือมัน clean เช็ด ขัด ถู จริง ๆ เลย เอาสิ่งสกปรกออก ผิวจะออกสาก ๆ หน่อย ใช้ครั้งเดียวทิ้งเหมือนกันครับ ...
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
อ้อลืมตอบคำถามของพี่ changbox สำหรับเทป HDV ไม่แน่ใจว่าใช้ได้กี่ครั้ง อาจจะนานกว่าเทปธรรมดา ลองไปซื้อเทปล้างแบบดิจิตอลที่มีแผ่นทองแดง
อยู่ด้านล่างตรงปุ่มกันล็อคแหละคับ ตัวนี้จะเป็นตัวไปจัดระบบหัวอ่านใหม่ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ทำไมไม่ลองใช้เครื่องอัดHD อัดลงการ์ดของโซนี่ล่ะคับ
จะเป็นกล่องแปลงโดยต่อสายจาก i-link ของกล้องไปยังกล่องที่จะบันทึกภาพลงการ์ด ตัวละ 25,000 บาท โดยประมาณ เมื่อเรากดหยุดตัวบันทึกก็จะหยุด
ด้วย ควบคุมผ่านจากกล้อง( เสียบต่อจากตูดกล้อง )  ถอดเปลี่ยนการ์ดได้เมื่อเต็มแล้ว สะดวกกว่าและไม่ปวดหัวใจกับระบบเทป...
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
อย่างเทปถ่ายรายการก็เข้าใจว่าไม่ควรเก็บ >>> ของตา popit
โดยส่วนใหญ่ที่ผมเจอเขาจะเก็บกันนะ เผื่อมีการใช้ฟุตเดิมอ่ะ อย่างที่ผมตัดก็ไปเอาฟุตรายการอื่นมาหลายรอบแล้ว ไม่เหมือนกันมั้งลูกค้าผมใช้ม้วนใหม่ตลอดด้วย
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
changbox ความดี +1 2011-09-07 ครับ clean ไม่ผิด แต่จำผิด 10 วิ.ครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
คือย่างนี้คับ..บางบริษัทฯเขาถ่ายงานสัมมนา ต้องใช้เทปเยอะมากๆ พวกนี้ส่งงานเสร็จก็ต้องนำมาใช้ใหม่จะเก็บเป็นมาสเตอร์ก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร
หรืองานพิธีกร ถ่ายผิดๆถูกๆทั้งม้วน เขาก็ไม่รู้เก็บไปทำไม แต่ถ้าเป็นงานสต๊อกทั่วๆไปที่คาดว่าจะสามารถนำมาเป็นฟุตเขาก็เก็บเป็นมาสเตอร์ไว้คับ ก็อย่างที่บอกบางบริษัทฯคำนึงถึงคุณภาพของงานจะไม่ใช้เทปเก่าเด็ดขาด แต่ทั่วๆไปผมก็เห็นเอามาวนใช้กันทั้งนั้น จะบอกว่าเทปไม่มีคุณภาพบริษัทฯเขาก็ไม่่ว่า
อะไรนะคับ คือเขาเฉยๆไม่ซื้อเพิ่ม ทีมงานน้องๆก็ต้องมาสาละวนหาเทปดีๆไปใช้จะได้ไม่มีปัญหา โอ๊ย..บริษัทบทจะงก อย่าว่าแต่ใช้เทปเก่าเลย
แจ๊ก AV ตัวเดียว 10 บาท พูดแล้วพูดอีกยังไม่ยอมซื้อ บางทีพนักงานต้องออกเงินกันเองก็มี ....
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ไม่เคยเจอพิธีกรแยกจากม้วน ins เลย เจอแต่เด๋วก็มีพิธีกรแทรกตรงจุดนั้นจุดนี้ แล้วก็ถ่าย ins ไปด้วย มันเลยรวมๆกัน นานๆทีถึงจะเจอเทปเก่านะ แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะรุ้สึกเขาจะใช้อย่างมากก็สองครั้งมั้ง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้