สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7097เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

เรียนมหาลัยเล็กจะสู้กับมหาลัยใหญ่ได้อย่างไร..เรามีคำตอบให้คุณ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คำถามนี้ดีมากคับ และมันก็คือคำถามที่ผมเคยตั้งถามให้กับตัวเองไว้ด้วยเหมือนกันว่า ความเป็นจริงของเด็กที่เรียนในโรงเรียนเล็ก
กับ เรียนในโรงเรียนใหญ่ ว่ามีผลแตกต่างกันหรือไม่... และถ้ามีจะแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน....
และสุดท้ายแล้ว ...เด็กที่เรียนโรงเรียนเล็กจะทำตัวอย่างไร ถึงจะสู้กับเด็กที่เรียนในโรงเรียนใหญ่ได้
....และจะอยู่อยู่ร่วมกับสังคมอย่างไรโดยไม่เสียเปรียบ...(รวมไปถึงกรณีคนไม่ได้เรียนด้วยนะคับ)

เราลองมาย้อนดูข้อจำกัดของโรงเรียนเล็กและโรงรียนใหญ่กัน ..ว่ามีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
( ในที่นี้ผมให้คำจำกัดความโรงเรียนใหญ่ก็คือ ม.ที่พร้อมในทุกๆด้าน เช่น เครื่องมือ สถานที่ ครูผู้สอนจบ ดร. หรือ ม.ดังที่ทุกคนอยากเข้า
ส่วน โรงเรียนเล็กก็คือ ม.เล็กที่ตรงข้ามกันกับทุกๆอย่างที่ ม.ใหญ่มี)

ข้อจำกัดที่เห็นชัดอันดับแรก..ก็คือ..
1.ม.ใหญ่ มีครูผู้สอนจบนอกแน่นด้วยความรู้และแตกฉานในทุกทฤษฏียิ่งได้ไปเรียนเมืองนอกมาด้วยแล้วเท่ากับมีความรู้ล่วงหน้า
  กว่าครูที่อยู่ในประเทศไทยถึง 10 ปี
........เทียบกับ ม.เล็ก ครูผู้สอนคือผู้มีความรู้มากกว่านักเรียนเท่านั้น
2 .ม.ใหญ่ปรับรูปแบบแบบแผนการเรียนเน้นเพิ่มความสามารถให้กับ น.ศ เป็นการเฉพาะเช่น เรียนภาพยนตร์, เรียนทีวี, เรียนวิทยุ ฯ 
  โดยเรียนพื้นฐานเพียงปี 1 เท่านั้น เมื่อขึ้นปี 2 ก็เข้าสู่ภาคปฏิบัติสายอาชีพโดยตรง เรียนเรื่อยไปจนถึงปี 4
........เทียบกับ ม.เล็ก บาง ม. เรียนพื้นฐาน ปี 1-3 แล้วค่อยเน้นสายอาชีพตอนปี 4 เรียกว่าเรียนวิชาหลักน้อยกว่าวิชาพื้นฐานเสียอีก..
3. ม.ใหญ่มีเครื่องมือ อุปกรณ์ และสถานที่ ยิ่งทันสมัยยิ่งได้เปรียบ อุปกรณ์ยิ่งมากรุ่นยิ่งแน่นด้วยความรู้สถานที่สอนบาง. ใหญ่พอๆกับสถานนี 
   โทรทัศน์ฟรีทีวี หรือบางแห่งอาจใหญ่กว่าและทันสมัยกว่าก็มี
........ ม.เล็ก อุปกรณ์ล้าสมัย และที่มีก็ไม่เพียงพอต่อการสอนต้องต่อคิวรอเรียนจบแล้วจับกล้องได้ไม่ถึง 10 ครั้ง..
4.ม.ใหญ่ให้ น.ศ. ได้ลองฝึกทำงานจริงเนื่องจากครูผู้สอนเป็นที่ปรึกษาให้กับ.อีเว้นท์หลายแห่งจึงสามารถนำงานมาให้.ศ ลองฝึกทำดู
    (ผิดถูกอย่างไรมีอาจารย์คอยเป็นพี่เลี้ยง ) เริ่มตั้งแต่การออกแบบ แก้งาน จนถึงปิดจ๊อบลูกค้า โดยกลุ่ม น.ศ ไม่ได้เงินแต่ได้คะแนน
   เป็นหน่วยกิตตอบแทน ( เงินรายได้สมทบทุนเข้าคณะ..)
.........ม.เล็ก ครูผู้สอน สอนแต่ภาคทฤษฏี ไม่มีงานให้ทดลองทำจริง ด้วยเพราะครู ม.เล็กไม่มีคนรู้จักไม่มีใครเชื่อถือในฝีมือ
      หรือจะไปของานมาทำเลียนแบบ ม.ใหญ่ ก็ไม่มีใครให้เพราะกลัวงานเสีย...

..    แค่4 ส่วนหลักนี้ทำให้ ช่องว่างระหว่าง .เล็ก กับ .ใหญ่ ต่างกันราวฟ้ากับดิน
        (ถ้านับรวมส่วนปลีกย่อยอื่นๆอีกที่ไม่ได้เขียน.. ช่องว่างยิ่งหนีห่างไปนอกโลกนู่นเลย)
     ..และด้วยข้อจำกัดของ ม.เล็กนี่เอง พี่ๆที่เรียนจบออกมาแล้ว จึงไม่สามารถทำงานจริงได้ ต้องไปฝึกงานเพื่อบ่มเพาะประสบการณ์จริง
อีก 1-2 ปี จึงจะออกมารับงานด้วยตัวเองได้ ผิดกับ น.ศ ที่จบจาก ม.ใหญ่จบปั๊บทำงานจริงได้เลยเพราะได้ฝึกทำงานมาตั้งแต่ตอนเรียนแล้ว..
( นึกถึงพี่ๆที่เรียน ม. เล็ก และไม่ได้เรียน ที่เติบใหญ่มาจนถึงวันนี้ รู้เลยว่าอดีต คงทรมานและเจ็บปวดใจไม่น้อย..,,ข้าน้อยขอคาราวะ..นับถือๆ )

..แต่นั่นมันในอดีต ปัจจุบัน หลัก4 ส่วนนี้ได้ถูกทลายลงไม่มีผลแต่อย่างใดแล้ว เพราะ ....เรามีเว็บไทยดีฟิล์มไงคับ..

1.เว็บไทยดีฟิล์ม มีครูมากกว่า 1,000 คนที่เปิดสอนให้ความรู้อยู่ในขณะนี้ถามตัวคุณเองว่า ความรู้ที่มีมากมายอยู่ในเว็บไทยดีฟิล์มนี้
  คุณได้อ่านและได้เรียนรู้มันอย่างจริงจัง ..มากน้อยแค่ไหน ..ให้คุณอ่านทั้งชีวิตยังไม่รู้จะอ่านหมดทุกคอลัมน์หรือเปล่า( ยิ่งอ่านยิ่งมีโพสเพิ่ม)
2..เว็บไทยดีฟิล์ม มีแบบแผนการเรียน แบ่งย่อยเป็นหมวดหมู่มีให้อ่านตั้ง25 คอลัมน์ชอบคอลัมน์ไหนก็เลือกอ่านและเลือกนำไปปฏิบัติ
  หัดทำ หัดฝึกฝน ให้ชำนาญเก่งเหมือนพี่ๆในเว็บ  เมื่อเก่งมีความรู้ ก็สามารถนำไปประกอบอาชีพช่วยเหลือตนเองและครอบครัวในอนาคตได้
  รีบด่วน มีปัญหาจำเป็นต้องรู้คำตอบไม่ต้องรอ โทรหาตามเบอร์ที่พี่ให้ไว้ หรือแช็ตถาม( มีครูออนไลน์คอยตอบคำถาม..ทันสมัยไม๊ล่ะ )
3.เว็บไทยดีฟิล์ม ให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องมืออุปกรณ์มากถึง 17 คอลัมน์ ไม่ว่าจะเป็น อุปกรณ์กล้อง , โปรแกรมตัดต่อวีดีโอและตัดต่อเสียง
   รวมถึงความรู้อื่นๆที่ต้องรู้อีกมากมาย แม้วันนี้เราอาจยังไม่ได้เรียนภาคปฏิบัติ ( ไม่มีกล้องเป็นของตนเอง ) เราก็เรียนภาคทฤษฏีไปก่อน
   โดยอ่านบทความของพี่ที่เขาเขียนในเว็บ อยากบอกว่า แต่ละ 1 บทความพี่เขาเขียน ไหนจะต้องเสี่ยงโดนด่าประจาน( ถ้าผิด ) ต้องค้นคว้า
   และเขียนสรุปรวบรวมจากหลายตำรามาให้อ่านถึงบ้าน ( ณ วันนี้...คุณเพียงอ้าปากเคี้ยวแล้วกลืนเท่านั้น )..
4.เว็บไทยดีฟิล์ม ให้คุณได้ฝึกทำงานจริง โดยเรียนรู้จากงานที่เสร็จแล้วของพี่ในเว็บ โหอันนี้มีเพียบ มีครูใจดีโพสมาให้ชมเป็นวิทยาทาน
  ...มีทั้งดีและสวยงามให้คุณต้องจำและทำตาม... มีทั้งไม่ดีให้คุณต้องจำแต่ไม่ให้ทำตาม นี่คือนำ้ใจของครู( รุ่นพี่ ) ..ผู้ให้อย่างแท้จริง..

...สมัยก่อน รุ่นพี่เขาหวงวิชา ไม่สอนบอกกันง่ายๆ ทำให้ได้ยินประโยคน้ีอยู่บ่อยๆ..
                       " ทำไมไม่สอนผม..ทำไมไม่สอนผม ..แล้วอย่างนี้ผมจะเก่งได้ยังไง.. " 
..วันนี้เราบอกทุกสิ่งที่คุณต้องการรู้ให้หมดแล้ว อยู่ในเว็บไทยดีฟิล์ม ..และผมขอถามน้องใหม่กลับไปว่า..
ให้ความรู้ไปหมดแล้ว  ทำไมไม่นำไปฝึกฝนและหัดทำ ..แล้วอย่างนี้จะเก่งได้อย่างไร?...."

บทความที่เกี่ยวข้อง.. เวิร์คช็อป โหย พี่ ม.ใหญ่ ใจดีมอบให้ น้อง ม.เล็ก ต้องดูคับ.

http://file2.uploadfile.biz/i/MHENMEIMIMINDE
อัปเดท 72 บทความทั้งหมดที่เขียนในเว็บไทยดีฟิล์ม เรียบเรียงให้คุณเก็บไว้อ่านยามว่าง 

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2012-07-27 10:56 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 9 คะแนน ความดี +140 ซ่อน
tachapat ความดี +5 2012-11-01 -
monkeymagic ความดี +10 2012-08-20 -
toynikon ความดี +1 2012-08-20 ถูกที่ถูกเวลา---รุ่งแน่คับ----สู้ต่อไป
kaiooo ความดี +20 2012-08-19 ได้ความรู้อีกและ
whitejung ความดี +1 2012-07-20 -
moomoo ความดี +1 2012-07-16 นี่สิของจริง
arwutman ความดี +1 2012-07-16 -
niki@maki ความดี +1 2012-07-11 กดไลค์ ยกนิ้วให้บทความนี้
zinnk ความดี +100 2012-07-11 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
429
ความดี
1391
เครดิต
1501
จิตพิสัย
1550
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2014-06-14
ความรู้ทั้งนั้นๆๆๆ ว้าวๆๆๆๆๆ
เงิน
518
ความดี
466
เครดิต
407
จิตพิสัย
2582
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-20
กระทู้นี้โดนบล็อค ระบบจะซ่อนข้อความหรือไฟล์แนบอัตโนมัติ สามารถมองเห็นได้เฉพาะผู้ดูแล!
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-20
จริงด้วยครับอย่างที่บอกไว้ว่า บางอย่างที่ข้ามไปทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้
ประเด็นของผมที่เลือกจะมาโพสเพื่อออกความเห็นนั้น ไม่ได้ต้องการเพื่อจะปกป้องสถาบันของตัวเอง
แต่ผมหมายถึงในทุกสถาบันไม่ว่าจะจิ๋ว เล็ก กลางหรือใหญ่ก็ตาม
อีกทั้งยังหมายรวมถึงครูบาอาจารย์หลายท่านตามสถาบันต่างๆนั้นด้วย
เพียงแต่เลือกเอาสถาบันของผมมาเป็นตัวอย่างเท่านั้น

สำหรับผมสถาบันที่สอนเรามา ไม่ว่าจะขนาดใดก็ตามนั้น ถือว่ามีบุญคุณต่อเราเป็นอย่างมาก แม้ว่าใครที่จบออกมาแล้วจะมาโทษว่า
ที่เราไม่ได้ดีขนาดนั้นเพราะเราไม่ได้เรียนสถาบันใหญ่ ดังนั้นประเด็นนี้ผมถือว่าควรให้ความสำคัญ เพราะสำหรับผมมันคือการเนรคุณ
หากตัวเราเองยังไม่รักสถาบันที่เราเรียน ก็ไม่น่าแปลกล่ะครับที่ใครคนอื่นจะมองว่าสถาบันเราไม่ดีพอสู้สถาบันคนอื่นไม่ได้

อาจารย์ที่สอนจะมีความรู้มากกว่าแค่นักเรียน หรือจะมีคอนเนคชั่นน้อยอย่างไรก็ตาม เขาก็เป็นคนสอนเราถ้าไม่ได้เขาเราก็ไม่รู้ ดังนั้นผมว่าข้อนี้ก็สำคัญ
ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปอ้างถึงดีกว่า

และที่ผมบอกว่าของแบบนี้สุดท้ายมันอยู่ที่ตัวบุคคล ยกตัวอย่างเช่น
สถาบัน TDF มีห้องสมุดและครูอาจารย์มากมายสิงสถิตย์อยู่ วันหนึ่งมีนักเรียนถามคำถามเดิมหลายครั้ง จนอาจารย์บอกว่าลองไปหาข้อมูลในห้องสมุดดูก่อนมั้ย
แล้วงงอะไรค่อยมาถาม นักเรียนกลุ่มนึงเลือกที่จะทำตามที่อาจารย์บอกคือไปค้นข้อมูล
นักเรียนอีกกลุ่มเลือกที่จะมานินทาลับหลังว่า อาจารย์ทอดทิ้งลูกศิษย์ ไม่ให้ความรู้
บุคคลแบบไหนจะได้ความรู้มากกว่ากัน ดังนั้นผมถึงบอกว่ามันอยู่ที่ตัวเด็กด้วย ไม่ใช่สถาบันอย่างเดียว ตราบใดที่ตัวคุณเองไม่หัดเริ่มจะลุก ก็นั่งต่อไปเถอะ
อยากได้อนาคตแต่ไม่ดิ้นรน ก็หาโดเรม่อนให้เจอแล้วนั่งไทม์เเมชชีนไป
ผมเชื่อว่าเด็กสถาบันใหญ่เขาก็ไม่อยู่นิ่งหรอกครับ ผมว่าเขาก็เรียนเพิ่มเติมเหมือนกัน
คนบางคนที่ผมรู้จักไม่ได้เรียนด้านนี้มา ยังทำงานด้านนี้ได้เลย เพราะเค้าไขว่ขว้าหาความรู้เพิ่มไม่เห็นเกี่ยวกับคณะ อาจารย์ สถาบันสักนิดเดียว

ในตอนแรกผมเข้าใจบทความนี้ต้องการสื่อให้เห็นถึงว่าการที่เราพยายามเรียนรู้จากที่อื่นนอกจากสถาบันเพิ่มจะทำให้เราพัฒนา ซึ่งมันใช้ได้กับทุกสถาบัน
แต่ที่รู้สึกแย่เพราะเอาขนาดของสถาบันและครูบาอาจารย์มาเกี่ยว
ยิ่งคอมเม้นหลังเริ่มรู้สึกว่าไม่เกี่ยวกับการเรียนเพิ่มเติมนอกสถาบันแล้ว เริ่มเป็นเรื่องของเส้นสายซึ่งผมอาจจะคิดไปเอง
อาจเพราะตัวผมถูกสอนให้รู้จักคุณคนละมั้งครับเลยอ่านแล้วไม่ค่อยสบอารมณ์
แต่อย่างที่ จขกท บอกมันไม่มีผิดไม่มีถูก ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะมองมุมไหน พอดีผมดันมองมุมนี้พอดี
ยังไงก็ตามผมยังคงยืนยันว่าไม่ได้อยากดราม่า
แค่เสนอความคิดเห็นในมุมมองผมแค่นั้นเอง
ยังไงผมฝากด้วยละกันนะครับ
เพราะสิ่งหนึ่งที่คนทำสื่อควรจะมี คือการทำให้คนดูเข้าใจ เพราะคนดูไม่ใช่คนทำจะไม่เข้าใจทุกอย่างเหมือนคนทำ

ขอบคุณครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2012-08-20 02:32 ]
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19

ผมต้องขอโทษจริงๆ บทความส่วนมากที่เขียน จะเน้นในลักษณะเชิงแนวคิด เพื่อให้คนอ่านไปคิดต่อยอดกันเอง ใครจะคิดอย่างไรก็ได้

ไม่มีถูกไม่มีผิด ขึ้นอยู่กับคุณมองมุมไหนเท่านั้น หลายบทความไม่ได้เขียนให้ละเอียด นั่นเป็นเพราะเนื้อหาบางส่วนยาว 
หรือยากเกินกว่าที่จะทำความเข้าใจได้ในเวลาอันสั้นและอีกอย่างมันไม่ได้อยู่ในประเด็นที่ต้องเขียน ..( ก็เลยขอข้ามไป )..

สำหรับบทความนี้ ผมน่าจะลงลึกแยกย่อยออกเป็น 4 ม. คือ ม.จิ๋ว , ม.เล็ก , ม.กลาง , ม.ใหญ่ และผมก็เขียนระบุไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า
ม.เล็ก คืออะไร มีคุณสมบัติอย่างไรบ้าง สำหรับ ม.ของคุณจ๊อบ ที่ได้อธิบายรายละเอียดมาให้เข้าใจ ไม่มีคุณสมบัติใดเลยที่ตรงกับ ม.เล็ก
นั่นเท่ากับว่า ม.คุณจ๊อบ จัดอยู่ในประเภท ม.ใหญ่ เพียงแต่ในโลกแห่งความเป็นจริง มี ม.ที่ใหญ่กว่าเท่านั้น...

แต่ถ้าจะถามว่า ม.จิ๋ว แบบที่ผมเขียนมีไหม ยืนยันว่ามี เพราะผมคนหนึ่งล่ะที่เรียนมาใน ม.ลักษณะนี้ และด้วยเทคโนโลยีในปัจจุบัน

ที่ทำให้ทุกอย่างทำงานง่ายขึ้นแต่ใช้เวลาน้อยลง( ค่าใช้จ่ายก็น้อยลงตามไปด้วย ) ม.ต่างๆในปัจจุบันได้เริ่ม พัฒนาตัวเองให้สูงขึ้น
 ม.จิ๋วพัฒนาเป็น ม.เล็ก , ม.เล็กพัฒนาเป็น ม.กลาง, ม.กลางพัฒนาเป็น ม.ใหญ่ ..ถามต่อว่า ม.ใหญ่ ทำอะไรอยู่ ถ้า ม.ใหญ่อยู่เฉยๆ
 นั่นแสดงว่า ทุก ม.กำลังพัฒนามีคุณภาพที่สูงขึ้น ( 1 ขั้น ) ถูกหรือไม่?

แต่ถ้า ม.ใหญ่ไม่ยอมแพ้ พัฒนาก้าวขึ้นไปอีก 2 ช่วงตัวล่ะ ( 2 ขั้นเลย) นั่นแสดงว่า ทุก ม.กำลังถอยล้าหลังไปอีก1 ช่วงตัว ใช่หรือไม่?

ในระยะเวลา5 ปีที่ผ่านมา วงการหนังไทยจะสังเกตุเห็นได้ชัดเจน ผู้กำกับหน้าใหม่ วัยละอ่อน ตบเท้าเดินเข้าวงการมาก 
จนจำชื่อแทบไม่ได้ แถมหนังแต่ละเรื่อง ไปประกวดได้รางวัลมากมายที่ต่างประเทศ สร้างชื่อเสียงให้กับประเทศไทยเพียบ
 มีใครลองไปสืบค้นหาประวัติผู้กำกับหน้าใหม่ ว่าจบมาจาก ม.ไหน ...เราทิ้งเป็นปริศนาให้คุณคิดเป็นการบ้าน..

ณ วันนี้ ลองดูรอบตัวคุณ ผมเชื่อแน่ว่า จะต้องมีญาติพี่น้องคนใดคนหนึ่งที่เรียนคณะนิเทศ หรือสื่อสารมวลชนทางใดทางหนึ่ง...

ถ้าสมมติให้ผมเป็นเจ้าของ ม.ใหญ่ 
ผมขอตั้งชื่อ ม.p0p-it
 ( อย่าซีเรียสนะคับ เรื่องทั้งหมดเป็นเรื่องสมมติขึ้นทั้งสิ้น )
- เริ่มแรกผมรับสมัครคนเก่ง เรียนฟรีเลย แต่มีข้อแม้ว่า ทุกปีต้องประกวดชนะรางวัลใดรางวัลหนึ่ง ทุกอย่าง ม. p0p-it ออกค่าใช้จ่ายให้
  รวมทั้งเครื่องมือ อุปกรณ์ทาง ม. สนับสนุนเต็มที่ ...เมื่อชนะได้รางวัล ต้อง ปชส.ว่าเป็นนักเรียนของ ม.  p0p-it ( ไม่ชนะ ต้องจ่ายค่าเรียน )..
- ดารานักแสดง เรียนฟรี ไปแสดงหนัง ละคร ให้สัมภาษณ์สื่อใด ต้องบอกทุกครั้ง ว่าเรียนที่ ม. p0-it ...

เอาแค่ 2 ข้อเท่านั้นพอ ( นอกนั้นเป็นความลับทางธุรกิจ )  ใครเป็นคณะกรรมการตัดสินการประกวด จะเข้าใจปัญหาเหล่านี้ดี
 ทุกครั้งที่มีการประกวด จะมี ม.ใหญ่เหล่านี้ ตบเท้าเข้าประกวดเพียบ ทุกคณะ ทุกประเภท ทั้งสวยงาม ทั้งมีคุณภาพ เยอะจนน่าตกใจว่า
  ม.เล็กที่อยู่ต่างจังหวัดห่างไกล จะทำงานประกวด ชนะได้อย่างไร?....( ในเมื่อด้อยกว่า ม.ใหญ่ ในทุกๆด้าน )..

...การสอนในมหาวิทยาลัย คือ การสอนทางด้านทฤษฏี  สอนเพื่อให้รู้...เมื่อรู้แล้วก็จะทำเป็น ..เมื่อทำเป็นแล้วก็อยากจะทำ...
...แต่การสอนในชีวิตจริง    คือ สอนให้เข้าใจในการปฏิบัติงาน จากรุ่นพี่ผู้มีประสบการณ์ตรง สู่รุ่นน้องที่พร้อมจะรับ...

... สรุป ...คิดอะไรให้เป็น ( ทางทฤษฏี )....ทำอะไรให้ได้ ( ทางปฏิบัติ )

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2012-08-20 01:06 ]
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ที่นี่แหละครับ กศน. มหาลัยชีวิต ของผู้ถ่ายทำอย่างแท้จริง
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ขอแย้งหน่อยนะครับ ผมเข้าใจความแตกต่างของ ม.เล็ก และ ม.ใหญ่เช่นกันครับ ตัวผมเองก็จบที่มหาวิทยาลัยเกษมบัณฑิตครับ ซึ่งตอนที่ผมเรียนนั้นเรียนที่พัฒนาการครับ ไม่ได้เรียนที่ร่มเกล้าและเครื่องไม้เครื่องมือก็ไม่ได้เยอะครับ แต่ด้วยจากการอ่านบางประโยคในบทความนี้ ทำให้รู้สึกว่าคุณกำลังดูถูกหลายๆอย่างเป็นอย่างมาก ไม่ได้อยากดราม่านะครับ แต่แค่รู้สึกไม่ชอบใจกับการนั่งเทียนเขียนเท่าไหร่นัก จริงอยู่ครับ ม.เล็กอาจจะไม่ดีเด่นเท่า ม.ใหญ่เท่าไหร่นัก แต่ในแต่ละที่ก็มีข้อดีข้อเด่นต่างกัน ซึ่งสุดท้ายแล้วผมว่าอยู่ที่ตัวนักเรียนเองมากกว่าว่าจะสามารถเรียนรู้เพิ่มเติมเองได้มากเท่าไหร่ นอกจากเวป TDF ยังมี Tutorial ของเมืองนอกให้เรียนรู้ได้อีกมากมาย พออ่านจบผมเลยรู้สึกไปเองว่า เหมือนถูกตบหัวแล้วลูบหลังด้วยการอวยเว็ป ซึ่งหากเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย

1.ม.ใหญ่ มีครูผู้สอนจบนอกแน่นด้วยความรู้และแตกฉานในทุกทฤษฏียิ่งได้ไปเรียนเมืองนอกมาด้วยแล้วเท่ากับมีความรู้ล่วงหน้า
กว่าครูที่อยู่ในประเทศไทยถึง 10 ปี
........เทียบกับ ม.เล็ก ครูผู้สอนคือผู้มีความรู้มากกว่านักเรียนเท่านั้น

ข้อนี้คุณกำลังดูถูกวิชาชีพของคนที่เป็นครูบาอาจารย์หลายท่านที่ไม่ได้จบเมืองนอกอยู่ครับ ครูหลายคนที่ไม่ได้จบเมืองนอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นผู้ที่มีแค่ความรู้มากกว่านักเรียนเท่านั้นนะครับ อาจารย์หรือเจ้าหน้าที่บางคนในมหาวิทยาลัยผม ทำงานและมีประสบการณ์ทำงานจริงจากสายงานและเข้ามาสอน ซึ่งในปัจจุบันอาจารย์หรือเจ้าหน้าที่บางท่าน ณ ตอนนี้ก็ทำรายการหลายรายการ ซึ่งบางอย่างอาจจะสอนได้มากกว่าครูผู้สอนผู้จบมาจากเมืองนอกที่แตกฉานเฉพาะทฤษฎีละมั้งครับ

2 .ม.ใหญ่ปรับรูปแบบแบบแผนการเรียนเน้นเพิ่มความสามารถให้กับ น.ศ เป็นการเฉพาะเช่น เรียนภาพยนตร์, เรียนทีวี, เรียนวิทยุ ฯ
โดยเรียนพื้นฐานเพียงปี 1 เท่านั้น เมื่อขึ้นปี 2 ก็เข้าสู่ภาคปฏิบัติสายอาชีพโดยตรง เรียนเรื่อยไปจนถึงปี 4
........เทียบกับ ม.เล็ก บาง ม. เรียนพื้นฐาน ปี 1-3 แล้วค่อยเน้นสายอาชีพตอนปี 4 เรียกว่าเรียนวิชาหลักน้อยกว่าวิชาพื้นฐานเสียอีก..

ตอนผมเรียนก็เรียนพื้นฐานแค่ปี1 ครับ เข้าสู่ปีสองก็เริ่มมีการสอนที่เกี่ยวกับสายงานครับ ไม่ได้เรียนพื้นฐานตั้งแต่ 1-3 อย่างที่คุณเขียนไว้ อีกอย่างคือความโชคดีของผมคือมันมีเรื่องของชมรมที่รุ่นพี่ตั้งกันเอาไว้ ซึ่งก็จะมีการถ่ายทำนุ่นนี่นั่นไปตามประสา และรุ่นพี่ที่เรียนสูงกว่าก็จะช่วยสอนงานให้รุ่นน้องที่เพิ่งเริ่มหัดเดิน และอาจารย์ที่ความรู้มากกว่านักเรียนแบบที่คุณบอกนี่ล่ะครับที่เป็นคนช่วยดูแลพวกเราอีกที

อีกข้อคือ

4.ม.ใหญ่ให้ น.ศ. ได้ลองฝึกทำงานจริงเนื่องจากครูผู้สอนเป็นที่ปรึกษาให้กับบ.อีเว้นท์หลายแห่งจึงสามารถนำงานมาให้น.ศ ลองฝึกทำดู
(ผิดถูกอย่างไรมีอาจารย์คอยเป็นพี่เลี้ยง ) เริ่มตั้งแต่การออกแบบ แก้งาน จนถึงปิดจ๊อบลูกค้า โดยกลุ่ม น.ศ ไม่ได้เงินแต่ได้คะแนน
เป็นหน่วยกิตตอบแทน ( เงินรายได้สมทบทุนเข้าคณะ..)
.........ม.เล็ก ครูผู้สอน สอนแต่ภาคทฤษฏี ไม่มีงานให้ทดลองทำจริง ด้วยเพราะครู ม.เล็กไม่มีคนรู้จักไม่มีใครเชื่อถือในฝีมือ
หรือจะไปของานมาทำเลียนแบบ ม.ใหญ่ ก็ไม่มีใครให้เพราะกลัวงานเสีย...

ม.ผมก็มีงานให้ทดลองทำจริงครับยกตัวอย่างเช่น รุ่นผมได้ทำสารคดีส่งช่อง 5 เป็นต้น ซึ่งหลายงานเป็นงานจากที่อาจารย์ที่ไม่ได้จบเมืองนอกนี่ละครับนำมาบอก นำมาให้ทำ ครูผู้สอนใน ม.เล็ก ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีคอนเนคขั่นนะครับอย่าดูถูกให้มันมากนัก

ผมไม่ได้อยากดราม่านะครับแค่ออกความคิดเห็น บางครั้งบางทีการเขียนบทความบางอย่าง มีข้อมูลให้แน่นนิดนึงอย่ามั่วเขียนเพราะมันเป็นการดูถูกบางสิ่งบางอย่างของคนหลายคน ใจเขาใจเราครับไม่มีใครชอบให้ดูถูกและไม่มีใครสามารถบอกว่าตัวเองถูกได้ทั้งหมด อยากให้ใส่ใจรายละเอียดเรื่องแบบนี้นิดนึง ถึงจะจบ ม.เล็ก แต่ผมก็รัก ม.ของผมเองครับ

ที่สำคัญคนจบ ม.เล็ก หลายคนหารายได้ได้เยอะกว่าคนจบ ม.ใหญ่บางคนด้วยครับ เพราะฉะนั้นผมว่าอย่าเอาเรื่องของที่เรียนมาเกี่ยว ของบางอย่างมันอยู่ที่ตัวคนครับไม่ได้อยู่ที่ที่เรียน ตัวคุณไม่ไขว่คว้ารอแต่ให้คนมาป้อนทำตัวเป็นง่อย นู่นไม่ได้ดั่งใจก็ว่าคนอื่นทั้งที่มันมีคำตอบอยู่แล้วแต่ดันไม่รู้จักหาก่อน เรียน ม.เล็ก ม.ใหญ่ก็คงเท่านั้นล่ะครับ ผมว่าตรงนี้มากกว่าที่เป็นประเด็นใหญ่กว่านะครับ

ถ้าจะเขียนบทความแนวนี้ก็เน้นไปเรื่องของแหล่งที่สอน tutorial หรือเฉพาะส่วนไปเลยดีกว่าครับ อย่ามาตีครอบแบบคลุมเครือ ตัวอักษรมันไม่ได้เห็นสีหน้าและตัวอักษรทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้ง่ายครับ ขอบคุณครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2012-08-19 14:56 ]
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2510
ความดี
2179
เครดิต
2158
จิตพิสัย
2752
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
อยู่ที่ตัวบุคคลจริงๆครับสมัยนี้อะไรก็เปิดกว้างหมดแล้ว เอาจริงๆเลย youtube นี้เป็นอาจารย์คนนึงได้เลยมีทุกอย่างตั้งแต่ ทำอาหารยันตัดต่อ สมัยนี้เทคโนโลยีมันกว้างใกลจริงๆ   และก็ขอบคุณพื้นที่ดีๆตรงนี้ด้วยครับ ThaiDfilm
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1295
ความดี
1255
เครดิต
1196
จิตพิสัย
1365
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ผมมีอาชีพขายกาแฟ ยังชอบเข้ามาอ่านบ่อย ถึงบ่อยมากครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2991
ความดี
2334
เครดิต
2499
จิตพิสัย
3266
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ความรู้! เรียนทันกันหมด
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6363
ความดี
4327
เครดิต
4185
จิตพิสัย
5378
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ผมมีกำลังใจมากขึ้นกับบทความ "เรียนมหาลัยเล็กจะสู้กับมหาลัยใหญ่ได้อย่างไร..เรามีคำตอบให้คุณ.." ทำให้ผมสมัครสมาชิคในทันทีทันใด
มีเป็นเด็กที่เรียนมหาลัยเล็กครับ เครื่อไม้เครื่องมือไม่ครบ แบบที่บอกไว้เปรี๊ยบบ แต่ผมว่าผมมีโอกาศที่จะหาความรู้เพิ่มเติมแล้วแหละครับ
จากเว็บดีๆนี้ไงครับ     
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
ครูไม่มีเวลามาตอบทุกประเด็นหรอกครับ
ยิ่งคำถามง่ายๆนั่นแหละก็ต้องเสิร์ทดูก่อนว่ามีถามไว้แล้วหรือไม่
เชื่อว่าส่วนมากถ้าคำถามพื้นๆมีครูตอบไว้แล้วทั้งนั้น
และไม่ใช่ตอบแค่ครั้งเดียวด้วย คงตอบคำถามนั้นไปหลายครั้งแล้ว

ไม่ใช่เข้ามาก็หลับหูหลับตาจะให้ป้อนถึงปากทุกคำถาม
ไอ้ที่ง่ายๆก็หัดตักยัดเข้าปากเองบ้าง

ครูที่มาตอบเค้าก็มาตอบด้วยมิตรภาพการแบ่งปัน ไม่ใช่มาด้วยอามิสสินจ้างใดๆ

ฉะนั้นจะเอาแบบเร็วๆไวๆได้ดั่งใจทุกอย่าง...แนะนำให้ไป... เซเว่น....ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
boonyarit ความดี +1 2012-08-19 ชอบครับพี่ ดีครับผม
moomoo ความดี +1 2012-07-16 รับขนมจีบซาลาเปาเพิ่มมั้ยครับ อิอิ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
แต่ครูบางคน พอนร. ในเวป ถามคำถามง่ายๆ ก็มักไม่ตอบ เหมือนน่าเบื่อสำหรับครู ที่ต้องคอยตอบ

อย่าลืมว่าจุดประสงค์ของเวปบอรด คือถามแล้วตอบ

จึงได้เห็นกระทู้ตาย ในลักษณะนี้เยอะ เพราะครูในเวป ดันขี้เกียจจะตอบ นร.
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
494
ความดี
364
เครดิต
355
จิตพิสัย
618
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
ดีใจครับที่ เมืองไทยมีเวปดีๆแบบนี้ ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-11
เราจบปวช.อิเล็กทรอนิกส์ ไม่ได้เรียนเกี่ยวกับงานสายนี้เลย แต่ดันได้ทำและรักงานสายนี้แล้วล่ะ ว่างๆก็เข้าเวปThaidfilmนี้แหละ ทั้งหาความรู้และให้ความรู้ ^_^
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้