สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 7083เข้าชม
  • 18ตอบกลับ

เรียนมหาลัยเล็กจะสู้กับมหาลัยใหญ่ได้อย่างไร..เรามีคำตอบให้คุณ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

คำถามนี้ดีมากคับ และมันก็คือคำถามที่ผมเคยตั้งถามให้กับตัวเองไว้ด้วยเหมือนกันว่า ความเป็นจริงของเด็กที่เรียนในโรงเรียนเล็ก
กับ เรียนในโรงเรียนใหญ่ ว่ามีผลแตกต่างกันหรือไม่... และถ้ามีจะแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน....
และสุดท้ายแล้ว ...เด็กที่เรียนโรงเรียนเล็กจะทำตัวอย่างไร ถึงจะสู้กับเด็กที่เรียนในโรงเรียนใหญ่ได้
....และจะอยู่อยู่ร่วมกับสังคมอย่างไรโดยไม่เสียเปรียบ...(รวมไปถึงกรณีคนไม่ได้เรียนด้วยนะคับ)

เราลองมาย้อนดูข้อจำกัดของโรงเรียนเล็กและโรงรียนใหญ่กัน ..ว่ามีความแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน
( ในที่นี้ผมให้คำจำกัดความโรงเรียนใหญ่ก็คือ ม.ที่พร้อมในทุกๆด้าน เช่น เครื่องมือ สถานที่ ครูผู้สอนจบ ดร. หรือ ม.ดังที่ทุกคนอยากเข้า
ส่วน โรงเรียนเล็กก็คือ ม.เล็กที่ตรงข้ามกันกับทุกๆอย่างที่ ม.ใหญ่มี)

ข้อจำกัดที่เห็นชัดอันดับแรก..ก็คือ..
1.ม.ใหญ่ มีครูผู้สอนจบนอกแน่นด้วยความรู้และแตกฉานในทุกทฤษฏียิ่งได้ไปเรียนเมืองนอกมาด้วยแล้วเท่ากับมีความรู้ล่วงหน้า
  กว่าครูที่อยู่ในประเทศไทยถึง 10 ปี
........เทียบกับ ม.เล็ก ครูผู้สอนคือผู้มีความรู้มากกว่านักเรียนเท่านั้น
2 .ม.ใหญ่ปรับรูปแบบแบบแผนการเรียนเน้นเพิ่มความสามารถให้กับ น.ศ เป็นการเฉพาะเช่น เรียนภาพยนตร์, เรียนทีวี, เรียนวิทยุ ฯ 
  โดยเรียนพื้นฐานเพียงปี 1 เท่านั้น เมื่อขึ้นปี 2 ก็เข้าสู่ภาคปฏิบัติสายอาชีพโดยตรง เรียนเรื่อยไปจนถึงปี 4
........เทียบกับ ม.เล็ก บาง ม. เรียนพื้นฐาน ปี 1-3 แล้วค่อยเน้นสายอาชีพตอนปี 4 เรียกว่าเรียนวิชาหลักน้อยกว่าวิชาพื้นฐานเสียอีก..
3. ม.ใหญ่มีเครื่องมือ อุปกรณ์ และสถานที่ ยิ่งทันสมัยยิ่งได้เปรียบ อุปกรณ์ยิ่งมากรุ่นยิ่งแน่นด้วยความรู้สถานที่สอนบาง. ใหญ่พอๆกับสถานนี 
   โทรทัศน์ฟรีทีวี หรือบางแห่งอาจใหญ่กว่าและทันสมัยกว่าก็มี
........ ม.เล็ก อุปกรณ์ล้าสมัย และที่มีก็ไม่เพียงพอต่อการสอนต้องต่อคิวรอเรียนจบแล้วจับกล้องได้ไม่ถึง 10 ครั้ง..
4.ม.ใหญ่ให้ น.ศ. ได้ลองฝึกทำงานจริงเนื่องจากครูผู้สอนเป็นที่ปรึกษาให้กับ.อีเว้นท์หลายแห่งจึงสามารถนำงานมาให้.ศ ลองฝึกทำดู
    (ผิดถูกอย่างไรมีอาจารย์คอยเป็นพี่เลี้ยง ) เริ่มตั้งแต่การออกแบบ แก้งาน จนถึงปิดจ๊อบลูกค้า โดยกลุ่ม น.ศ ไม่ได้เงินแต่ได้คะแนน
   เป็นหน่วยกิตตอบแทน ( เงินรายได้สมทบทุนเข้าคณะ..)
.........ม.เล็ก ครูผู้สอน สอนแต่ภาคทฤษฏี ไม่มีงานให้ทดลองทำจริง ด้วยเพราะครู ม.เล็กไม่มีคนรู้จักไม่มีใครเชื่อถือในฝีมือ
      หรือจะไปของานมาทำเลียนแบบ ม.ใหญ่ ก็ไม่มีใครให้เพราะกลัวงานเสีย...

..    แค่4 ส่วนหลักนี้ทำให้ ช่องว่างระหว่าง .เล็ก กับ .ใหญ่ ต่างกันราวฟ้ากับดิน
        (ถ้านับรวมส่วนปลีกย่อยอื่นๆอีกที่ไม่ได้เขียน.. ช่องว่างยิ่งหนีห่างไปนอกโลกนู่นเลย)
     ..และด้วยข้อจำกัดของ ม.เล็กนี่เอง พี่ๆที่เรียนจบออกมาแล้ว จึงไม่สามารถทำงานจริงได้ ต้องไปฝึกงานเพื่อบ่มเพาะประสบการณ์จริง
อีก 1-2 ปี จึงจะออกมารับงานด้วยตัวเองได้ ผิดกับ น.ศ ที่จบจาก ม.ใหญ่จบปั๊บทำงานจริงได้เลยเพราะได้ฝึกทำงานมาตั้งแต่ตอนเรียนแล้ว..
( นึกถึงพี่ๆที่เรียน ม. เล็ก และไม่ได้เรียน ที่เติบใหญ่มาจนถึงวันนี้ รู้เลยว่าอดีต คงทรมานและเจ็บปวดใจไม่น้อย..,,ข้าน้อยขอคาราวะ..นับถือๆ )

..แต่นั่นมันในอดีต ปัจจุบัน หลัก4 ส่วนนี้ได้ถูกทลายลงไม่มีผลแต่อย่างใดแล้ว เพราะ ....เรามีเว็บไทยดีฟิล์มไงคับ..

1.เว็บไทยดีฟิล์ม มีครูมากกว่า 1,000 คนที่เปิดสอนให้ความรู้อยู่ในขณะนี้ถามตัวคุณเองว่า ความรู้ที่มีมากมายอยู่ในเว็บไทยดีฟิล์มนี้
  คุณได้อ่านและได้เรียนรู้มันอย่างจริงจัง ..มากน้อยแค่ไหน ..ให้คุณอ่านทั้งชีวิตยังไม่รู้จะอ่านหมดทุกคอลัมน์หรือเปล่า( ยิ่งอ่านยิ่งมีโพสเพิ่ม)
2..เว็บไทยดีฟิล์ม มีแบบแผนการเรียน แบ่งย่อยเป็นหมวดหมู่มีให้อ่านตั้ง25 คอลัมน์ชอบคอลัมน์ไหนก็เลือกอ่านและเลือกนำไปปฏิบัติ
  หัดทำ หัดฝึกฝน ให้ชำนาญเก่งเหมือนพี่ๆในเว็บ  เมื่อเก่งมีความรู้ ก็สามารถนำไปประกอบอาชีพช่วยเหลือตนเองและครอบครัวในอนาคตได้
  รีบด่วน มีปัญหาจำเป็นต้องรู้คำตอบไม่ต้องรอ โทรหาตามเบอร์ที่พี่ให้ไว้ หรือแช็ตถาม( มีครูออนไลน์คอยตอบคำถาม..ทันสมัยไม๊ล่ะ )
3.เว็บไทยดีฟิล์ม ให้ความรู้เกี่ยวกับเครื่องมืออุปกรณ์มากถึง 17 คอลัมน์ ไม่ว่าจะเป็น อุปกรณ์กล้อง , โปรแกรมตัดต่อวีดีโอและตัดต่อเสียง
   รวมถึงความรู้อื่นๆที่ต้องรู้อีกมากมาย แม้วันนี้เราอาจยังไม่ได้เรียนภาคปฏิบัติ ( ไม่มีกล้องเป็นของตนเอง ) เราก็เรียนภาคทฤษฏีไปก่อน
   โดยอ่านบทความของพี่ที่เขาเขียนในเว็บ อยากบอกว่า แต่ละ 1 บทความพี่เขาเขียน ไหนจะต้องเสี่ยงโดนด่าประจาน( ถ้าผิด ) ต้องค้นคว้า
   และเขียนสรุปรวบรวมจากหลายตำรามาให้อ่านถึงบ้าน ( ณ วันนี้...คุณเพียงอ้าปากเคี้ยวแล้วกลืนเท่านั้น )..
4.เว็บไทยดีฟิล์ม ให้คุณได้ฝึกทำงานจริง โดยเรียนรู้จากงานที่เสร็จแล้วของพี่ในเว็บ โหอันนี้มีเพียบ มีครูใจดีโพสมาให้ชมเป็นวิทยาทาน
  ...มีทั้งดีและสวยงามให้คุณต้องจำและทำตาม... มีทั้งไม่ดีให้คุณต้องจำแต่ไม่ให้ทำตาม นี่คือนำ้ใจของครู( รุ่นพี่ ) ..ผู้ให้อย่างแท้จริง..

...สมัยก่อน รุ่นพี่เขาหวงวิชา ไม่สอนบอกกันง่ายๆ ทำให้ได้ยินประโยคน้ีอยู่บ่อยๆ..
                       " ทำไมไม่สอนผม..ทำไมไม่สอนผม ..แล้วอย่างนี้ผมจะเก่งได้ยังไง.. " 
..วันนี้เราบอกทุกสิ่งที่คุณต้องการรู้ให้หมดแล้ว อยู่ในเว็บไทยดีฟิล์ม ..และผมขอถามน้องใหม่กลับไปว่า..
ให้ความรู้ไปหมดแล้ว  ทำไมไม่นำไปฝึกฝนและหัดทำ ..แล้วอย่างนี้จะเก่งได้อย่างไร?...."

บทความที่เกี่ยวข้อง.. เวิร์คช็อป โหย พี่ ม.ใหญ่ ใจดีมอบให้ น้อง ม.เล็ก ต้องดูคับ.

http://file2.uploadfile.biz/i/MHENMEIMIMINDE
อัปเดท 72 บทความทั้งหมดที่เขียนในเว็บไทยดีฟิล์ม เรียบเรียงให้คุณเก็บไว้อ่านยามว่าง 

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2012-07-27 10:56 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 9 คะแนน ความดี +140 ซ่อน
tachapat ความดี +5 2012-11-01 -
monkeymagic ความดี +10 2012-08-20 -
toynikon ความดี +1 2012-08-20 ถูกที่ถูกเวลา---รุ่งแน่คับ----สู้ต่อไป
kaiooo ความดี +20 2012-08-19 ได้ความรู้อีกและ
whitejung ความดี +1 2012-07-20 -
moomoo ความดี +1 2012-07-16 นี่สิของจริง
arwutman ความดี +1 2012-07-16 -
niki@maki ความดี +1 2012-07-11 กดไลค์ ยกนิ้วให้บทความนี้
zinnk ความดี +100 2012-07-11 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

เงิน
58400
ความดี
38732
เครดิต
38299
จิตพิสัย
54804
จังหวัด

เรียนไม่จบสักมหาลัยเลยครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
12165
ความดี
9422
เครดิต
9652
จิตพิสัย
10375
จังหวัด

ไม่เคยเรียนฟิล์มเลย เรียนที่นี่เอา
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
487
ความดี
357
เครดิต
330
จิตพิสัย
1201
จังหวัด
ยุคนี้การเรียนฟิล์ม น่าเป็นการเริ่มต้นเรียนถึงประวัติศาตร์การทำหนัง
ในอนาคตน่าจะเข้าสู่ยุคของการเรียนไฟล์ดิจิตอลได้แล้ว วันหลังคุยต่อกันเรื่องนี้บ้างน่าจะดีเป็นการเตรียมตัวก่อนใคร

จากหัวข้อคงไม่พูดถึงตัว ม. ว่ากันที่ตัวนักเรียนละกัน
โอกาสครับ
ถ้าเราไม่ได้มีโอกาสที่จะเข้า ม. ใหญ่ๆ แล้วละก็ เราก็ต้องสร้างโอกาส หาโอกาสที่จะพาเราไปยืนในจุดนั้น
สมัยก่อนยากกว่านี้เพราะ บ.ต่างๆมีน้อยกว่า พ.ศ.นี้มาก
ช่องทางยุคนี้ก็มีมาก ทั้งสื่ออินเตอร์เนท สื่อดิจิตอลอื่นๆก็เพียบ(เพียบจนพากันตายหลายเจ้าแล้ว)
ผลงาน และความตั้งใจทำของเรามันจะช่วยส่งให้เราเด่นขึ้นมาได้
หาโอกาสเจาะเข้าไป ไม่ว่าจะฝึกงาน จะส่งประกวด ผมว่า ม.ใหญ่ๆแต่ละปีจะมีเด่นๆไม่กี่เรื่อง ไม่กี่คนหรอก

นอกเรื่องหน่อยละกัน ประโยช์นของการที่คนดังๆ ไปเป็น อ.สอนพิเศษ หรือกรรมการตัดสิน เงินไม่เท่าไหร่หรอก
แต่เขาได้มุมมองหลากหลาย เอาไปต่อยอดเอาไปปรับใช้ในงานของเขาได้ บางเรื่องแทบเรียกว่าก็อปก็มี
ถือเป็นมุมมองส่วนตัวละกัน เห็นมาก็ว่าไปเรื่อย
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
arwutman ความดี +1 2012-07-16 -
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
930
ความดี
760
เครดิต
682
จิตพิสัย
2765
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-11
เรื่องเทคนิคต่างๆก็ศึกษาเอาในเว๊ปครับ โดยเฉพาะที่นี่   แต่สำหรับเรื่องแนวคิดของหนังแต่ละเรื่อง ก็ใช้ประสบการ์ตรงในการเข้าสังคมมากกว่า  ผมชอบฟังเพลง เพลงหนึ่งเพลงผมก็ได้หนังหนึ่งเรื่อง คือฟังแล้วเอาไปต่อยอดนะครับ  บางทีเอาเพลง 3 เพลง3แนวมารวมกัน  มันก็ได้หนังสนุกหนังขำขำฮาๆอีกหนึ่งเรื่อง   คือผมชอบคิดไปเรื่อยๆ  ก็ขอบคุณเว็บไทยดีฟิล์ม และเพื่อนสมาชิกทุกคน ทุกคำแนะนำก็คือความรู้นะครับ
เงิน
798
ความดี
3490
เครดิต
3070
จิตพิสัย
8316
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-11
เราจบปวช.อิเล็กทรอนิกส์ ไม่ได้เรียนเกี่ยวกับงานสายนี้เลย แต่ดันได้ทำและรักงานสายนี้แล้วล่ะ ว่างๆก็เข้าเวปThaidfilmนี้แหละ ทั้งหาความรู้และให้ความรู้ ^_^
เงิน
494
ความดี
364
เครดิต
355
จิตพิสัย
618
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
ดีใจครับที่ เมืองไทยมีเวปดีๆแบบนี้ ขอบคุณทุกท่านที่มีส่วนร่วมครับ
เงิน
4318
ความดี
4545
เครดิต
4514
จิตพิสัย
4414
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
แต่ครูบางคน พอนร. ในเวป ถามคำถามง่ายๆ ก็มักไม่ตอบ เหมือนน่าเบื่อสำหรับครู ที่ต้องคอยตอบ

อย่าลืมว่าจุดประสงค์ของเวปบอรด คือถามแล้วตอบ

จึงได้เห็นกระทู้ตาย ในลักษณะนี้เยอะ เพราะครูในเวป ดันขี้เกียจจะตอบ นร.
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2012-07-16
ครูไม่มีเวลามาตอบทุกประเด็นหรอกครับ
ยิ่งคำถามง่ายๆนั่นแหละก็ต้องเสิร์ทดูก่อนว่ามีถามไว้แล้วหรือไม่
เชื่อว่าส่วนมากถ้าคำถามพื้นๆมีครูตอบไว้แล้วทั้งนั้น
และไม่ใช่ตอบแค่ครั้งเดียวด้วย คงตอบคำถามนั้นไปหลายครั้งแล้ว

ไม่ใช่เข้ามาก็หลับหูหลับตาจะให้ป้อนถึงปากทุกคำถาม
ไอ้ที่ง่ายๆก็หัดตักยัดเข้าปากเองบ้าง

ครูที่มาตอบเค้าก็มาตอบด้วยมิตรภาพการแบ่งปัน ไม่ใช่มาด้วยอามิสสินจ้างใดๆ

ฉะนั้นจะเอาแบบเร็วๆไวๆได้ดั่งใจทุกอย่าง...แนะนำให้ไป... เซเว่น....ครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
boonyarit ความดี +1 2012-08-19 ชอบครับพี่ ดีครับผม
moomoo ความดี +1 2012-07-16 รับขนมจีบซาลาเปาเพิ่มมั้ยครับ อิอิ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
6363
ความดี
4327
เครดิต
4185
จิตพิสัย
5378
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ผมมีกำลังใจมากขึ้นกับบทความ "เรียนมหาลัยเล็กจะสู้กับมหาลัยใหญ่ได้อย่างไร..เรามีคำตอบให้คุณ.." ทำให้ผมสมัครสมาชิคในทันทีทันใด
มีเป็นเด็กที่เรียนมหาลัยเล็กครับ เครื่อไม้เครื่องมือไม่ครบ แบบที่บอกไว้เปรี๊ยบบ แต่ผมว่าผมมีโอกาศที่จะหาความรู้เพิ่มเติมแล้วแหละครับ
จากเว็บดีๆนี้ไงครับ     
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
2991
ความดี
2334
เครดิต
2499
จิตพิสัย
3266
จังหวัด
นครสวรรค์
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ความรู้! เรียนทันกันหมด
เงิน
1295
ความดี
1255
เครดิต
1196
จิตพิสัย
1365
จังหวัด
ปทุมธานี
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ผมมีอาชีพขายกาแฟ ยังชอบเข้ามาอ่านบ่อย ถึงบ่อยมากครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2510
ความดี
2179
เครดิต
2158
จิตพิสัย
2752
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
อยู่ที่ตัวบุคคลจริงๆครับสมัยนี้อะไรก็เปิดกว้างหมดแล้ว เอาจริงๆเลย youtube นี้เป็นอาจารย์คนนึงได้เลยมีทุกอย่างตั้งแต่ ทำอาหารยันตัดต่อ สมัยนี้เทคโนโลยีมันกว้างใกลจริงๆ   และก็ขอบคุณพื้นที่ดีๆตรงนี้ด้วยครับ ThaiDfilm
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ขอแย้งหน่อยนะครับ ผมเข้าใจความแตกต่างของ ม.เล็ก และ ม.ใหญ่เช่นกันครับ ตัวผมเองก็จบที่มหาวิทยาลัยเกษมบัณฑิตครับ ซึ่งตอนที่ผมเรียนนั้นเรียนที่พัฒนาการครับ ไม่ได้เรียนที่ร่มเกล้าและเครื่องไม้เครื่องมือก็ไม่ได้เยอะครับ แต่ด้วยจากการอ่านบางประโยคในบทความนี้ ทำให้รู้สึกว่าคุณกำลังดูถูกหลายๆอย่างเป็นอย่างมาก ไม่ได้อยากดราม่านะครับ แต่แค่รู้สึกไม่ชอบใจกับการนั่งเทียนเขียนเท่าไหร่นัก จริงอยู่ครับ ม.เล็กอาจจะไม่ดีเด่นเท่า ม.ใหญ่เท่าไหร่นัก แต่ในแต่ละที่ก็มีข้อดีข้อเด่นต่างกัน ซึ่งสุดท้ายแล้วผมว่าอยู่ที่ตัวนักเรียนเองมากกว่าว่าจะสามารถเรียนรู้เพิ่มเติมเองได้มากเท่าไหร่ นอกจากเวป TDF ยังมี Tutorial ของเมืองนอกให้เรียนรู้ได้อีกมากมาย พออ่านจบผมเลยรู้สึกไปเองว่า เหมือนถูกตบหัวแล้วลูบหลังด้วยการอวยเว็ป ซึ่งหากเข้าใจผิดก็ขออภัยด้วย

1.ม.ใหญ่ มีครูผู้สอนจบนอกแน่นด้วยความรู้และแตกฉานในทุกทฤษฏียิ่งได้ไปเรียนเมืองนอกมาด้วยแล้วเท่ากับมีความรู้ล่วงหน้า
กว่าครูที่อยู่ในประเทศไทยถึง 10 ปี
........เทียบกับ ม.เล็ก ครูผู้สอนคือผู้มีความรู้มากกว่านักเรียนเท่านั้น

ข้อนี้คุณกำลังดูถูกวิชาชีพของคนที่เป็นครูบาอาจารย์หลายท่านที่ไม่ได้จบเมืองนอกอยู่ครับ ครูหลายคนที่ไม่ได้จบเมืองนอก ไม่ได้หมายความว่าเป็นผู้ที่มีแค่ความรู้มากกว่านักเรียนเท่านั้นนะครับ อาจารย์หรือเจ้าหน้าที่บางคนในมหาวิทยาลัยผม ทำงานและมีประสบการณ์ทำงานจริงจากสายงานและเข้ามาสอน ซึ่งในปัจจุบันอาจารย์หรือเจ้าหน้าที่บางท่าน ณ ตอนนี้ก็ทำรายการหลายรายการ ซึ่งบางอย่างอาจจะสอนได้มากกว่าครูผู้สอนผู้จบมาจากเมืองนอกที่แตกฉานเฉพาะทฤษฎีละมั้งครับ

2 .ม.ใหญ่ปรับรูปแบบแบบแผนการเรียนเน้นเพิ่มความสามารถให้กับ น.ศ เป็นการเฉพาะเช่น เรียนภาพยนตร์, เรียนทีวี, เรียนวิทยุ ฯ
โดยเรียนพื้นฐานเพียงปี 1 เท่านั้น เมื่อขึ้นปี 2 ก็เข้าสู่ภาคปฏิบัติสายอาชีพโดยตรง เรียนเรื่อยไปจนถึงปี 4
........เทียบกับ ม.เล็ก บาง ม. เรียนพื้นฐาน ปี 1-3 แล้วค่อยเน้นสายอาชีพตอนปี 4 เรียกว่าเรียนวิชาหลักน้อยกว่าวิชาพื้นฐานเสียอีก..

ตอนผมเรียนก็เรียนพื้นฐานแค่ปี1 ครับ เข้าสู่ปีสองก็เริ่มมีการสอนที่เกี่ยวกับสายงานครับ ไม่ได้เรียนพื้นฐานตั้งแต่ 1-3 อย่างที่คุณเขียนไว้ อีกอย่างคือความโชคดีของผมคือมันมีเรื่องของชมรมที่รุ่นพี่ตั้งกันเอาไว้ ซึ่งก็จะมีการถ่ายทำนุ่นนี่นั่นไปตามประสา และรุ่นพี่ที่เรียนสูงกว่าก็จะช่วยสอนงานให้รุ่นน้องที่เพิ่งเริ่มหัดเดิน และอาจารย์ที่ความรู้มากกว่านักเรียนแบบที่คุณบอกนี่ล่ะครับที่เป็นคนช่วยดูแลพวกเราอีกที

อีกข้อคือ

4.ม.ใหญ่ให้ น.ศ. ได้ลองฝึกทำงานจริงเนื่องจากครูผู้สอนเป็นที่ปรึกษาให้กับบ.อีเว้นท์หลายแห่งจึงสามารถนำงานมาให้น.ศ ลองฝึกทำดู
(ผิดถูกอย่างไรมีอาจารย์คอยเป็นพี่เลี้ยง ) เริ่มตั้งแต่การออกแบบ แก้งาน จนถึงปิดจ๊อบลูกค้า โดยกลุ่ม น.ศ ไม่ได้เงินแต่ได้คะแนน
เป็นหน่วยกิตตอบแทน ( เงินรายได้สมทบทุนเข้าคณะ..)
.........ม.เล็ก ครูผู้สอน สอนแต่ภาคทฤษฏี ไม่มีงานให้ทดลองทำจริง ด้วยเพราะครู ม.เล็กไม่มีคนรู้จักไม่มีใครเชื่อถือในฝีมือ
หรือจะไปของานมาทำเลียนแบบ ม.ใหญ่ ก็ไม่มีใครให้เพราะกลัวงานเสีย...

ม.ผมก็มีงานให้ทดลองทำจริงครับยกตัวอย่างเช่น รุ่นผมได้ทำสารคดีส่งช่อง 5 เป็นต้น ซึ่งหลายงานเป็นงานจากที่อาจารย์ที่ไม่ได้จบเมืองนอกนี่ละครับนำมาบอก นำมาให้ทำ ครูผู้สอนใน ม.เล็ก ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีคอนเนคขั่นนะครับอย่าดูถูกให้มันมากนัก

ผมไม่ได้อยากดราม่านะครับแค่ออกความคิดเห็น บางครั้งบางทีการเขียนบทความบางอย่าง มีข้อมูลให้แน่นนิดนึงอย่ามั่วเขียนเพราะมันเป็นการดูถูกบางสิ่งบางอย่างของคนหลายคน ใจเขาใจเราครับไม่มีใครชอบให้ดูถูกและไม่มีใครสามารถบอกว่าตัวเองถูกได้ทั้งหมด อยากให้ใส่ใจรายละเอียดเรื่องแบบนี้นิดนึง ถึงจะจบ ม.เล็ก แต่ผมก็รัก ม.ของผมเองครับ

ที่สำคัญคนจบ ม.เล็ก หลายคนหารายได้ได้เยอะกว่าคนจบ ม.ใหญ่บางคนด้วยครับ เพราะฉะนั้นผมว่าอย่าเอาเรื่องของที่เรียนมาเกี่ยว ของบางอย่างมันอยู่ที่ตัวคนครับไม่ได้อยู่ที่ที่เรียน ตัวคุณไม่ไขว่คว้ารอแต่ให้คนมาป้อนทำตัวเป็นง่อย นู่นไม่ได้ดั่งใจก็ว่าคนอื่นทั้งที่มันมีคำตอบอยู่แล้วแต่ดันไม่รู้จักหาก่อน เรียน ม.เล็ก ม.ใหญ่ก็คงเท่านั้นล่ะครับ ผมว่าตรงนี้มากกว่าที่เป็นประเด็นใหญ่กว่านะครับ

ถ้าจะเขียนบทความแนวนี้ก็เน้นไปเรื่องของแหล่งที่สอน tutorial หรือเฉพาะส่วนไปเลยดีกว่าครับ อย่ามาตีครอบแบบคลุมเครือ ตัวอักษรมันไม่ได้เห็นสีหน้าและตัวอักษรทำให้เกิดความเข้าใจผิดได้ง่ายครับ ขอบคุณครับ

[ แก้ไขล่าสุดโดย job4922 เมื่อ 2012-08-19 14:56 ]
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
12508
ความดี
9479
เครดิต
9051
จิตพิสัย
10356
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2012-08-19
ที่นี่แหละครับ กศน. มหาลัยชีวิต ของผู้ถ่ายทำอย่างแท้จริง
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้