สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 1249เข้าชม
  • 3ตอบกลับ

เวิร์คช็อพ เตรียมพร้อมรับสถานีเคเบิ้ล( p0p-it)

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ออกตัวไว้ก่อนเลยว่า บทความนี้เขียนขึ้นจากประสบการณ์ของตัวเองล้วนๆ อาจไม่เป็นจริงเหมือน
ทุกอย่างคงไม่ว่ากัน ขึ้นอยู่กับกลุ่มลูกค้าที่คุณมี ขอแบ่งกลุ่มลูกค้าออกเป็น 2 ประเภท
- ประเภทงานไม่ประจำ เช่น ภาพยนตร์, โฆษณา, งานสารคดีประกวดราคา คุณภาพคือสิ่งที่ดีที่สุด
-ประเภทงานประจำ เช่น ผลิตรายการโทรทัศน์, ส่งช่องเคเบิ้ลต่างๆ คุณภาพตามราคาหรือ...
  (ดูคำเฉลยตอนจบ )

…และจากการเปิดรับสถานีดิจิตอล 1 สถานีเปิดตลอด 24 ชม. (คิดว่าควรมีกี่รายการ )
และรวม 48 ช่องหลายบริษัทที่รับทำประเภทงานประจำ ออกมาเปิดตัวรับสมัครพนักงานประจำ
เพิ่มกันเป็นแถว ( งานเก่าทำไม่ทัน งานใหม่ต้องรีบนำเสนอ ) ลองมาดูงานตัวอย่างของพี่คนเก่ง
ก่อนนะคับ ( ใครดูแล้วก็ผ่านได้)
ครั้งแรกกับ งานบวช แนะนำด้วยนะครับ

..สาเหตุที่เลือกงานของพี่คนเก่งมาเป็นตัวอย่าง เพราะสามารถเทียบเคียงได้จริงในปัจจุบัน
ผมขอนำหลักที่เขียนไว้แล้ว เรามาเตรียมตัวรวยกันเถอะ.,.(p0p-it)นำมาเทียบเคียงไล่เป็นข้อๆไปดังนี้คับ..
1.จะมีการซื้อสต๊อกเพิ่มมากขึ้น อย่างตัวอย่างนี้ เมนหลักคือถ่ายเจ้าของงาน ถ้าว่างมีเวลาก็ให้ถ่าย
   ภาพทั่วๆไปของคนอื่นๆด้วย เผื่อนำมาขายหรือใช้เป็นสต๊อกรายการในภายหลัง
2. เปิดหูเปิดตารุ่นพี่ที่ทำ และถ้านี่คืองานมาสเตอร์ที่พี่เขาทำไว้ พยายามศึกษาดูวิธีการถ่ายทอด
   อารมณ์ของภาพ การดำเนินเรื่อง เพื่อใช้เป็นครูไว้ศึกษาและเรียนแบบ เมื่อเราต้องไปถ่ายงาน
   ลักษณะแบบนี้ ( จำไว้และทำให้ได้ )
3. เร่งฝึกปรือฝีมือ เคยเรียกเด็กเก่งระดับเทพมาคุยว่า ว่างจากเรียนทำไมไม่รับจ๊อบงานประจำมาทำ
    ได้มากได้น้อยก็ไม่เป็นไร เด็กให้เหตุผลว่า " ทำไม่ทัน " ( เข้าใจความหมายไม๊คับ ) นั่นคือ
    เด็กมีคอมชุดเก่า สรรค์งานเทพได้แต่ต้องใช้เวลา และถ้าหากรับงานประจำมาทำต้องรีบทำส่ง
    ให้ทันออนแอร์ ไม่สามารถทำได้ ฉนั้น บริษัทไหนที่ยังหาพนักงานประจำมาทำงานไม่ได้ลองคิดใหม่

ซื้อเครื่องมือรุ่นสเปคเร็วแรงแล้วให้เด็กนั่งทำงานที่บ้าน นำส่งตรวจเช็คทางเมล์ อีกวิธีที่ได้งานดี
    มีคุณภาพในราคาไม่แพง
4.กราฟฟิคยิ่งรู้มากยิ่งได้เปรียบ อันนี้ได้เปรียบเยอะ รีบศึกษาให้ทะลุ เพราะจะช่วยย่นระยะเวลา
    ในการทำงานได้ประหยัดค่าใช้จ่ายได้เยอะ และที่สำคัญคุณภาพของงานก็ยังคงเดิม
   ( ขึ้นอยู่กับเครื่องมือด้วย )
5.เสริมเขี้ยวเล็บให้กับเครื่องมือประสบการณ์ตรงของผมเองเลย นั่งทำมิวสิคภาพนิ่งซ้อนไปมา
   หลายเรเยอร์1 เพลงใช้เวลา 3 วัน ( 9 โมงเช้าเลิก 3 ทุ่ม ) ลูกค้าแก้ 3 รอบ ใช้เวลาเท่าเดิม
   3 วัน ทำทั้งหมด 2 เพลงสรุปใช้เวลาทำครึ่งเดือน เช้าถึงเย็น ได้เงินมาไม่กี่พัน ผมนั่งก่นด่าลูกค้า
   ในใจเสียหลายรอบ ( ทำไปด่าไป ) แต่เมื่อผมได้คอมชุดใหม่มา ผมใช้เวลาวันเดียวเสร็จ
   ได้งานดีและเร็ว แถมยังเหลือเวลาให้ผมไปรับงานอื่นมาทำ บางครั้งเรามัวแต่โทษสิ่งรอบข้าง
  แต่ไม่หันมาดูตัวเราเอง จริงๆแล้วเราต่างหากที่อาจเป็นตัวถ่วงให้ทุกอย่างแย่ลง
6.พยายามใช้เครื่องมืออุปกรณ์ตรงกับชนิดของงานนั้นๆผมเมล์ไปคุยกับเจ้าของงานพี่คนเก่ง
    บอกถ้าผมจ้างให้ทำ แบบนี้พี่คิดเท่าไหร่ คิด 20,000 ( ตัวเลขสมมติ ) มีแคนนอนมาร์ค3 เลนส์
    ครบเซ็ต รวมช่างภาพอุปกรณ์ตัวบิน งานนี้ใช้คนถ่าย 3 คน และถ้าผมบอกขอลดเงินลงเหลือ
   7,000 ล่ะ ไม่สนว่าใช้กล้องรุ่นอะไร ไม่สนว่าใช้ช่างภาพ กี่คน ถ่ายกี่วันและตัดอีกกี่ชั่วโมง
   จำคำนี้ไว้ให้ดีนะคับ ต่อไปงานจะเป็นลักษณะนี้ ทั้งหมดคือจะมีคนเก่งทำรายการมาสเตอร์ไว้
   แล้วลูกค้าก็จะเรียกฟรีแลนซ์มาต่อรองราคาว่าขอแบบนี้แต่มีเงินให้เท่านี้หน้าที่คุณคือ ไปคิดหา
   วิธีการทำมาให้ได้ ข้อดีคือ เด็กรุ่นใหม่จะเข้ามาในวงการมากขึ้น เพราะอุปกรณ์อาจไม่เทพ
   แต่ทำงานได้ ( ได้งานดีมีคุณภาพใกล้เคียง )
                       …………หมดแล้วคับ หลักๆที่อยากแบ่งปัน..……….    

ฉนั้น ณ วันนี้ สิ่งที่เราต้องปฏิวัติรีบปรับปรุงก็คือ
- ฝึกฝีมือให้แกร่งขึ้น( เงินน้อยงานยากสู้ไม่ถอย )
- คิดหาวิธีใหม่ๆ ในการทำงานให้รวดเร็วขึ้น( ได้งานมากขึ้นรายได้มากขึ้น )
- หาวิธีประหยัดค่าใช้จ่ายในการผลิต( เพิ่มรายได้ไม่ได้ก็หาทางลดซะ )
- พยายามคิดหาสิ่งทดแทนเทียม(  เลียนแบบของจริง )

..หลายคนเคยพูดว่า ถ้างบน้อยงานก็แย่ลงด้วย มีส่วนจริงแต่ไม่ทั้งหมด
แม้งบจะน้อยแต่พวกเราคนทำงานประจำก็ทำเต็มที่ ( อดหลับอดนอน )
  เพราะสิ่งที่เราปลื้มใจสุดๆก็คือความสุขของคนดู ที่ดูแล้วยิ้มชื่นชมในผลงานของเรา

....ผมว่าสิ่งนี้..มีค่ามากกว่าเงินอีกนะคับ..( แต่ถ้าคิดเรื่องเงิน ผมคงเลิกอาชีพนี้ไปนานแล้วคับ)..

บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ความดี +1 ซ่อน
lteam ความดี +1 2013-06-07 -

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
4069
ความดี
2624
เครดิต
2391
จิตพิสัย
2119
จังหวัด
ดีมากๆเลยครับ
ระดับ : สมาชิก VII
เงิน
13475
ความดี
9806
เครดิต
9997
จิตพิสัย
11317
จังหวัด
ขอบคุณสำกรับข้อคิดดีดีครับ
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
490
ความดี
1710
เครดิต
1548
จิตพิสัย
3085
จังหวัด
เห็นด้วยบ้าง เห็นต่างบ้าง
แต่ชอบครับกระทู้เปิดสมองแบบนี้ อ่านแล้วได้สาระดีจริงๆ
เอาอีกๆๆๆๆๆๆ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้