สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 17853เข้าชม
  • 41ตอบกลับ

มหากาพย์ "ตกนรก อเวกัส ภาค 10"

เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆ ไทยดีฟิล์มทุกท่าน

เรื่องต่อไปนี้ เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นกับเฉพาะตัวบุคคลครับ เป็นเพียงประสบการณืตรง ที่อยากจะบ่นในรูปแบบละเอียดๆ ให้ฟังกันหน่อยก็เท่านั้นเองครับ เป็นปัญหาที่เกิดจากการใช้งานโปรแกรมตัดต่อชื่อดัง SONY VEGAS PRO 10.0 ครับ

ท้าวความหน่อยครับ เดิมที ผมใช้ VEGAS 9.0c อยู่กับเครื่องคอมพ์พิวเตอ์รเครื่องเก่า ซึ่งก็มีปัญหากับการทำงานร่วมกับไฟล์ MOV อยู่ตลอดเวลา
"ปัญหาสุดคลาสสิคที่ว่านั้น ก็คือ ปัญหาจอดำ ไม่มีภาพมีแต่เสียง แต่ของผมนั้นพัฒนาไปเป็นจอแดงแล้วครับ ฮ่า ฮ่า" ทำให้ต้องหันไปหา solution แปลงไฟล์ MOV > avi ก่อนทำงานทุกครั้ง ซึ่งปัญหานั้นก็หายไปทำงานได้ลื่นดี
[ แก้ไขล่าสุดโดย anantachat เมื่อ 2011-01-12 18:37 ]
  • รูปภาพ:spec เครื่องเดิมที่ใช้รัน VEGAS 9.0c
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

ปัญหาในการทำงานเครื่องเก่าก็คือ ไม่สามารถ render งานให้ได้ output ตามที่ลงทุนอุปกรณ์ถ่ายทำไปครับ ก็เลยเก็บหอมรอมริบจัดแจงเครื่อง PC มาใหม่ ตามงบเท่าที่พอมีครับ

i7 930 + 12GB RAM (Triple)

เมื่อได้เครื่องมาแล้ว ก็จัดแจงติดตั้ง OS window 7 Ultimate + K-Lite mega 5 codec + SONY VEGAS PRO 10.0a (64bit) ครับ
[ แก้ไขล่าสุดโดย anantachat เมื่อ 2011-01-12 17:11 ]
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

29 ธันวาคม 2553
เริ่มทดสอบทำงานกับไฟล์ MOV ก็ทำงานได้ดีไม่มีปัญหาครับ ลองสร้าง Project FULL HD แล้วลากไฟล์ MOV มาโดยตรง เอามายำๆ ทั้งแทรกทั้งทับ ทั้งคร่อม ได้ project 5 นาทีกว่า สั่ง Render ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจครับ

Render Time = 4.00 min. ครับ

03 มกราคม 2554
เริ่มทำงานจริงจังครับ ก็ประกอบด้วย ตัด MV ความยาว 8 นาที 1 ตัว และ 7 นาที 1 ตัว , ตัดต่อ Teaser สั้นๆ 1 นาที ครึ่ง อีก 2 ตัว ...  ทั้งหมด เป็น project FULL HD ทั้งหมด และ render เป็น MPEG2 bitrate น่าจะ 40-80 ล้าน ครับ เรียกว่า อัดเต็มไปเลย

ผลการเรนเดอร์ก็น่าพอใจครับ Project 8 นาที ใช้เวลาเรนเดอร์ประมาณ 13-15 นาที ส่วน Project 1 นาทีกว่านั้น ก็เรนเดอร์ไปประมาณ 2 นาทีครึ่ง
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

7 มกราคม 2554

นึกขึ้นได้ว่ายังมีงานค้างอยู่ 1 ชิ้น ที่เคยทำด้วย Vegas 9.0c (32bit) ก็เลยเปิด project ขึ้นมา ปรากฏว่า VEGAS 10 ไม่สามารถหาไฟล์เจอได้ ฟ้อง missing ไฟล์ตลอด ฟ้องทุกคลิปที่ลากมาบน timeline โดยไม่ยอมให้ ชี้ desatination ใหม่ด้วยครับ บังคับให้ browse ใหม่ทุกไฟล์ ทั้ง 200 กว่าคลิป

หลังจากลองปรึกษาเชิงบ่นๆ ใน TDF ก็ได้ความเห็นในทำนองเดียวกันคือ project 32bit ไม่น่าจะเปิดได้ ใน 64bit .(อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนบุคคลนะครับ)

ก็เลยจำเป็นต้องไปรื้อหา VEGAS 9.0c (32bit) มาติดตั้ง

แต่ปรากฏว่า ติดตั้งผิดวิธีไปหน่อย คือ Patch ไม่ผ่าน แล้วดันไปเรียกโปรแกรมขึ้นมาแล้วพยายามใส่ Serial + Authen เมื่อพบว่าติดตั้งไม่สำเร็จก็เลยปิดเครื่องเดินทางไปทำงาน ตจว. ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
1372
ความดี
1538
เครดิต
1556
จิตพิสัย
845
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 4#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
สรุปแล้ว Sony Vegas 10.0a ไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยครับ
เพราะผมก็ลงใช้อยู่เหมือนกัน

เคยไปอัพเดทเปน 10.0c แล้วปรากฎว่าเปิดไม่ได้เลย หาลงก็ลำบาก เลยกลับมาใช้ 10a เหมือนเดิม
ไม่รู้ว่ามี bug อะไรยังไงบ้าง
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 5#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
10 มกราคม 2554 ความจริงอันโหดร้าย

กลับจาก ตจว. ก็เริ่มทำงานชิ้นต่อไป เปิด project FULL HD เหมือนทุกครั้ง จัดการเลือกและลากคลิปมาจาก trimmer ตามแบบที่ทำงานปกติมาก่อนหน้านี้ทุกงาน งานนี้เป็นงานกึ่งๆหนังสั้น มีทั้งtrack ภาพ และ track เสียง มี sound effect ที่โหลดมาจากเนท อีกสารพัด

อาการที่โหดร้ายก็เกิดขึ้นกับ Project นี้แหละครับ คือ คือ จู่ๆ หลังจาก ทำงานไปได้พักนึง ช่วงที่  preview ก็พบอาการประหลาดกับ track เสียงในบางคลิปและบาง track

อาการที่ว่าคือ VEGAS ไม่เล่นเสียงในคลิปนั้น หรือ เล่นแบบสะดุดๆ นานๆจะมีครึ่ดๆ มาเสี้ยววินาที

เออ แปลกๆไหมครับ คลิปที่มีปัญหา มีทั้งคลิปเสียงจากไฟล์ MOV และ คลิป sound effect ที่โหลดมากจากเนท

ย้ำว่าอาการเป็นเฉพาะบางคลิปนะครับ หมายความว่า มีบางคลิปของ MOV และ [คลิป mp3 ที่โหลดมาจากเนทบางไฟล์ เล่นได้ไม่มีปัญหาแม้แต่รอบเดียว

ที่หลอนประสาทมากๆคือ clip ไหน ที่ออกอาการมีปัญหาแล้ว ถ้าลองไปรื้อเอา MOV ต้นฉบับ หรือ mp3 ต้นฉบับมาจาก trimmer ลากลงมา timeline ใหม่ ...

"ผลคือ มันก็จะไม่ทำงาน เสียงไม่ออก เช่นเดิม ไม่ว่าจะวางในตำแหน่งเดิม หรือ วางใน track audio ที่สร้างขึ้นมาใหม่"
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 6#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ความบรรลัยมาเยือนแล้วครับ นาทีนั้น ผมโทษ VEGAS 9.0 32bit ที่มาก่อนในประเด็นแรก โดยคิดว่า การติดตั้งที่ผิดพลาด คงทำให้ registry มีปัญหาอย่างแน่นอน ... กลุ้มกันไปเลยครับ

ก็แก้ไขกันหลายวิธี วิธีแก้นึงที่ได้รับการแนะนำคือ ทำการ RECOVERY จาก control panel ของ Win 7 เพื่อย้อนตัวเองกลับไปยังวันในอดีต ที่เครื่องยังทำงานปกติ แน่นอนครับ ผมเลือก point ไปที่ วันที่ 27 ธันวาคม 2553

จากนั้น เปิด VEGAS 10.0a ขึ้นมาเพื่อทำงานใหม่อีกครั้ง

"อาการดังกล่าวยังไม่หายครับ เสียงไม่ออกในคลิปเดิม ตำแหน่งเดิม"

เอาหละ ... งั้นก็จัดการ uninstall VEGAS 10.0a โดยใช้โปรแกรม yourUninstall ที่ว่ากันว่า ล้างเกลี้ยงกันเลยทีเดียว จากนั้นก็ติดตั้ง VEGAS 10.0a ใหม่อีกครั้ง

หลังติดตั้งเสร็จ ก็เรียก VEGAS 10.0a มาแล้วเปิด project ที่เซฟไว้มาทำงาน .... ผลคือ การแสดงผลด้านเสียงผิดพลาดเหมือนเดิม "เสียงไม่ออกเหมือนเดิมครับ"
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
เมื่อมันยังทำงานไมได้ก็จัดการ uninstall VEGAS 10.0a แล้วติดตั้งใหม่ ครั้งแล้วครั้งเล่า ครับ ซึ่งผลก็ยังไม่มีอะไรดีขึ้น แต่มีปัญหาน่าปวดหัวเพิ่มขึ้นอีกนิดนึง คือ ในบางครั้ง มันดันทะลึ่งทำงานได้

นาทีนี้ ฉกฉวยไว้ก่อนครับ ถึงรู้ว่าไม่มีอนาคต ... ก็ต้องด้นกันไป .. คือ พอมัน "ฟลุ๊ค" ทำงานได้ .. ผมก็จัดการ save as ไปอีกชื่อหนึ่ง แล้วลุยทำงานโปรเจคนั้นต่อให้จบ คิดในใจว่า ถ้าโปรแกรมต้องปิดตัวเอง ถือว่าจบกัน ฉะนั้น ตั้งใจค่อยๆทำไป อย่าให้มันแฮงค์ครับ

แต่จนแล้วจนรอด ก็ไม่สามารถต้านทานอำนาจจากนรกได้ครับ VEGAS hang เอาหลังจากทำงานมาได้ 70% แล้ว

พอมัน Hang เราก็เปิด project ล่าสุดมาใหม่ ไฟล์มันก็เสียอีก และ ถ้าไล่ไปเปิดไฟล์เก่าๆ มันก็จะเสียทุกไฟล์ครับ (พอเจออาการเสียของไฟล์ ผมก็ไม่ save ทับไปนะ)

ปิดเปิดโปรแกรม ร่วมสิบรอบ มันก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ปาฏิหารย์ไม่เกิดขึ้นแล้ว

คงต้องพึ่งขึ้นตอนสุดท้ายคือ FORMAT เครื่อง เพื่อกลับไปหาช่วงเวลาดีๆ ที่เคยเกิดขึ้นเมื่อก่อนปีใหม่
[ แก้ไขล่าสุดโดย anantachat เมื่อ 2011-01-12 17:51 ]
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
11 มกราคม 2554 ฟอร์แมท คงเป็นวิธีที่พอทำได้ไม่ยาก

จัดการ FORMAT แล้วติดตั้งโปรแกรมใหม่ทั้งหมดครับ แต่คราวนี้ โปรแกรม VEGAS 10.0a ซึ่งดาวน์โหลดมาก่อน ปีใหม่ ลืมเซฟออกมา ก็เลย FORMAT ทิ้งไปกับเครื่องด้วย จึงต้อง Download SONY VEGAS PRO 10.0c 64bit มาจาก www.sonycreativesoftware.com

ติดตั้งผ่านในรอบเดียวโดยไม่มีปัญหา

จัดการเอา HDD ที่เก็บงานไว้เสียบเข้าแล้วเรียก Project ที่เซฟล่าสุดมาด้วยความหวังเต็มปรี่

แต่ ....

มันไม่สวยหรูแบบนั้นครับ

VEGAS 10.0 c 64bit ที่เพิ่งติดตั้งลงบนคอมพ์พิวเตอร์ i7 930 RAM 12GB triple DDR เปิด project นั้นขึ้นมาได้ แต่ เมื่อสั่ง preview ก็มีอาการแบบเดิมคือ ไม่เล่นเสียง/เสียงกระตุก ในบางคลิป ...

ความบรรลัยมาเยือน ตีนกาโผล่เพิ่มอีก 3 เส้นเป็นอย่างน้อย

ลองใหม่ ผมลองเปิด new project FULL HD 1080p
หาไฟล์ที่มีปัญหา สมมติ ว่า เป็น ไฟล์ aa.MOV นะครับ
เปิด project ใหม่ แล้ว ลาก aa.mov ไปที่ trimmer เลือกช่วงจาก trimmer เลือกเอาช่วงที่ไม่ซ้ำกันกับช่วงที่มีปัญหา
เป็นเพียงไฟล์เดียวบน timeline

แล้วสั่ง preview

ปรากฏว่า "เสียงไม่ออก / เสียงกระตุก" เหมือนเดิมครับ ...

งงไหมครับ ทั้งที่เป็น project ใหม่ ซิงๆ ปิดโปรเจคที่มีปัญหาไปแล้ว
งงกันรอบสอง ว่า ไฟล์ aa.MOV และทุกไฟล์ที่มีปัญหา สามารถเปิดดูได้ในโปรแกรมดูหนัง mediaplayer / GOM ได้ทั้งหมดโดยปกติดี ไม่มีปัญหา และที่เจ็บตับที่สุดคือ ทุกคลิปที่มีปัญหา preview เสียงกระตุก ... กลับเล่นได้สมบูรณ์แบบ เมื่อเล่นบน trimmer ครับ

ตอนนี้นอกจากตีนกาขึ้นบนหน้า ตีนกูก็ขึ้นมาแถวหน้าผากแล้วครับ
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
หลังจากนั้น ความไม่แน่นอนทั้งหมดทั้งมวลก็เกิดขึ้น คือ บางครั้งเสียงเล่นได้ บางครั้งเสียงกระตุก บางครั้งเสียงเงียบ

ทุกครั้งเป็นที่ คลิปเดิม ตำแหน่งเดิมทั้งหมด ...

เอาหละ ไม่มีอะไรดีไปกว่าการนอนครับ ... เพราะมันเอาแน่เอานอนอะไรม่ได้เลย ปิดเปิดโปรแกรม ปิดเปิดเครื่องไปเรื่อยๆ บทจะฟลุ๊คได้ ก็ได้ขึ้นมาเฉยๆ

ฉะนั้น นอนพักเอาแรงครับ รุ่งขึ้นค่อยมา ปิด/เปิดๆ กันใหม่ แล้วยิงยาว ผมคิดแบบนั้น

12 มกราคม 2554

วันนี้เปิดเครื่องมาก็ตามที่คิดครับ คือ project พรีวิวไม่มีเสียง/เสียงกระตุก ในช่วงเดิมตำแหน่งเดิม
แต่วันนี้ ลอง ปิดเปิด restart อยู่หลายสิบรอบ กินเวลาไป 30 - 40 นาที ก็ยังไม่มีคร้งไหนที่ "ฟลุ๊ค" ให้ทำงานได้

นั่งๆหมดอาลัยตายอยากหน้าจอ

ตาเหลือบไปเห็นสัญลักษณ์เล็กๆ ที่ clip เสียงที่มีปัญหา มันคือ สัญญลักษณ์ Audio FX ซึ่งสังเกตแล้วมีความแตกต่างกันอยู่บ้าง ในคลิปที่เล่นเสียงออก และ เล่นไม่ออก

ขออธิบายเพิ่มเติมนิดนึงดังนี้ครับ

สมมติว่า

มีการต่อคลิปกัน 5 คลิป คือ aa.MOV / bb.MOV / cc.MOV / dd.mp3 / ff.mp3

ปัญหา preview แล้วไม่มีเสียงจะเกิดแบบนี้ครับ
track 1   aa.MOV - error (with out FX)
track 1   bb.MOV - OK (with FX)
track 1   cc.MOV - OK (with out FX)
track 2   dd.mp3 - error (with out FX)
track 2   ff.mp3 - OK (with out FX)

ผมลองเล่นๆกับ aa.MOV โดยการใส่ FX แบบ EQ เข้าไปในคลิป แล้ว สั่ง preview ...

อะโห คิดแล้วขนลุกใน moment นั้นครับ สั่ง preview แล้ว เสียงมาถูกต้องตรงเป๊ะ ...
เลยจัดการใส่ FX ให้กับ dd.mp3 อีก preview แล้ว เสียงมาถูกต้อง ..

วินาทีนั้นเหมือนสวรรค์มาโปรด เริ่มลุยต่อไปไม่รอช้า ใส่ FX ให้่กับคลิปเสียงที่มีปัญหาทั้งหมด ... แล้วสั่ง preview อีกรอบ ...

รอบนี้ จัดเต็มไป preview สมบูรณ์แบบ ครับ ภาพเสียง มาตามที่วางไว้

เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
12มกราคม @16.00 น.

หลังจากตัดต่อวาง track วาง timeline ไปตามบาที่วางไว้ ลุล่วงไปได้ 70%  VEGAS 10.0c ก็เริ่มออกอาการแปลกๆ คือ หน้าต่าง preview แสดงผลแบบ ขาดๆหายๆ เหมือนมันไม่ resize ให้ตามการปรับเปลี่ยนสัดส่วนหน้าต่างในโปรแกรม และมีอาการ Hang บ่อยขึ้นเมื่อสั่ง preview หรือเรียกว่า Hang ทุกครั้ง ที่ สั่ง preview แบบ FULL SCREEN preview เมื่อเลือกโหมด preview เป็น "preview auto" ครับ

แม้กระทั่ง เลือก DRAFT - แบบต่ำสุด ก็ยัง HANG

และหนักเข้าก็คือ แม้กระทั่ง preview ที่หน้าจอหลัก ก็ hang แล้วครับ

เอาหละ บรรลัยแล้วครับพี่น้อง

ไม่รอช้า RESTART เครื่องรอบนึงครับ จากนั้นเปิดโปรเจคมาแล้ว ก็สั่ง render เลยครับ วัดใจไปเลย

render to MPEG2 at FULL HD 1080p ครับ bitrate 40,000,000 ทั้ง 3 ช่อง (avg,min,max)
เรนเดอร์ไปได้เพียง 3% โปรแกรมก็ HANG ไปครับ ...

ทำซ้ำ ก็ HANG ซ้ำ ที่ 3% - 6% เหมือนเดิม ถ้าดูจากหน้าจตอ preview ในระหว่างที่มัน render แล้ว Hang คือ เพียงแต่ เข้าสู่ clip แรกมันก็แฮงค์แล้วครับ

รอบสุดท้ายเลยลองเปิด Task Manager เพื่อดูการทำงานของทรัพยากรครับ ได้ผลว่า ที่ 3% - 6% นั้น มีการเรียกใช้ cpu 100% เต็ม ทั้ง 4 core ครับ และพอมันซัดไป 100% มันก็น๊อกไปทันที ..

เท่ากับว่าที่พากเพียรทำมา 70% ใช้เวลาหลายวัน .. เสียเปล่า !

เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ครับ สำหรับผม คงจบ มหากาพย์ ฉบับนี้ไว้เพียงเท่านี้ เพราะบอกตรงว่าเข็ดจริงๆครับ กับ อาการที่ไม่สามารถคาดเดาอะไรได้แบบนี้

คงไม่ระบุว่า เป็นความผิดของโปรแกรม หรือ คอมพ์พิวเตอร์ ครับ ขอโยนความผิดว่าเป็นความด้อยปัญญาของผมก่อนดีกว่าครับ

ตอนนี้คงย้ายไปซบอก Premier ดีกว่าครับ เพราะไหนๆ ก็ต้องรื้อทำใหม่อยู่แล้วครับ

พยายามเก็บหอมรอมริบต่อไป หวังจะข้ามไปกินแอปเปิ้ลแหว่ง หวังว่ามันจะลดความจุกจิกน้อยลงครับ

กระทู้นี้ หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะเกิดประโยชน์กับเพื่อนๆที่ได้อ่านทุกท่านครับ หากว่าใครมีประสบการณ์ หรือ มีทางแก้ปัญหาในรูปแบบที่ผมเจอ จะแชร์ประสบการณ์ ก็จะเกิดประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆด้วยครับ
เงิน
8874
ความดี
8158
เครดิต
9246
จิตพิสัย
7082
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
อ้างอิง
อ้างอิงโพส 4 ต้นฉบับโพสโดย jonbonjovi เมื่อ 2011-01-12 17:20  :
สรุปแล้ว Sony Vegas 10.0a ไม่มีปัญหาอะไรใช่มั้ยครับ
เพราะผมก็ลงใช้อยู่เหมือนกัน

เคยไปอัพเดทเปน 10.0c แล้วปรากฎว่าเปิดไม่ได้เลย หาลงก็ลำบาก เลยกลับมาใช้ 10a เหมือนเดิม
ไม่รู้ว่ามี bug อะไรยังไงบ้าง

ผมคงตอบอะไรไม่ได้ครับ เพราะ จากอาการที่ผมเล่าให้ฟัง ก่อนหน้านี้ 10.0a ผมก็ทำงานได้มาตั้งหลายจ๊อบแล้วนะครับ และที่มีปัญหาก็ 10.0a เนี่ยครับ ทั้งที่ทุกอย่างเหมือนเดิมทุกประการ
เงิน
56103
ความดี
46498
เครดิต
51231
จิตพิสัย
52476
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12

เหมือนกำลังอ่านนิยายสยองขวัญไม่มีผิดครับ
มีลุ้นตลอดว่าตัวเอกจะรอดมั้ย.

......น่าเศร้าที่ตัวเอกตายตอนจบครับ.......

ขอเอาใจช่วยให้ได้กินแอ้ปเปิ้ลแหว่งนะครับ..
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-01-12
ลองหาที่มาของปัญหาให้เจอสิ่ครับ หาความรู้หลาย ๆ ด้านมาประกอบกัน จะได้โฟกัสขอบเขตปัญหาได้แคบลง ... ไปเล่น Premiere ก็จะไปเจอปัญหาแบบ Premiere ไปเล่น Final Cut ก็จะไปเจอปัญหาแบบ Final Cut ... PC ก็มีปัญหาแบบ PC, Mac ก็มีปัญหาแบบ Mac ... ถ้าจะวิ่งไล่แก้ปัญหาด้วยการย้ายไปโน่นทีนี่ที จ่ายเงินเยอะ ๆ เพื่อคิดว่าน่าจะได้อะไรที่ราบรื่น บางทีมันไม่ตอบโจทย์หรอกครับ เหมือนหนีเสือป่ะจรเข้ ...

ที่นี่ใช้ Vegas กันอยู่หลายคน ลองช่วย ๆ กันหาหนทางแก้กันดู ... ไม่ลองมา Avid บ้างเหรอ proprietary codec ทีเดียวจบนะ ... Celeron 1.6 / Ram 2G ค่าตัวไม่เกินหมื่นยังตัด SD มาได้ถึงทุกวันนี้ ถ้าับังคับให้มันตัด HD, เล่นแบบ Offline รับรองว่าก็ยังสามารถทำงานได้สบาย   
[ แก้ไขล่าสุดโดย vfspostwork เมื่อ 2011-01-12 20:37 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
anantachat เงิน +1 2011-01-13 โพสได้ดีเยี่ยมครับ
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้