สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 8105เข้าชม
  • 20ตอบกลับ

พี่ๆกำลังปวดหัวกับเทปมินิดีวียับ เรามีวิธีตรวจสอบให้คับ..

เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

ถ้าคุณกำลังเบื่อกับปัญหาเทปมินิดีวี เป็นโมเสก -เทปยับ สัญญาณขาด เรามีวิธีจัดการให้คุณ...
   ปัญหาที่กำลังเกาะกุมโปรดัคชั่น ทีมงานอยู่ขณะนี้ก็คือ เทปมินิดีวีมีอาการเป็นเส้น หรือภาพและเสียงมีอาการแอ๊บ คืออัดทับใหม่ แต่ยังมีภาพเก่าหลงเหลืออยู่ ( อัดใหม่ทับไม่หมด )
    ทำให้ภาพใหม่ที่อัดทับลงไปเสียใช้ไม่ได้ ) รวมถึงเทปใหม่เพิ่งใช้หนเดียว นำกลับมาใช้อีก บางช่วงเป็นนานถึง 2 นาที และไม่มีอาการฟ้องว่าเทปสกปรก หรือ ตัวเลขหยุดวิ่ง 
    จะทิ้งก็เสียดาย ( เพราะบางทีมงานมีเทปหมุนเวียนอยู่เยอะ ) จะตรวจสอบก็มึนไม่รู้หนทาง ตอนนี้เรามีคำตอบให้พี่ๆแล้วคับ มาดูวิธีการตรวจสอบกัน. ...

- ตรวจสอบขั้นแรก FF-REW เทปทั้งม้วน เพื่อมองหาสัญญาณเทปที่หยุดนิ่งไม่เคลื่อนไหว หมายถึง ช่วงไหนที่เทปมีปัญหา เทปเสีย ยับ  เคาน์เตอร์ตัวเลขจะไม่วิ่ง หยุดนิ่ง ก็ให้ทิ้งเลย
  หรือจะเก็บเอาไว้ใช้ถ่ายเล่นในครอบครัว ( โดยการจดตัวเลข ช่วงนั้นไว้บนตัวเทป )...
- นำเทปที่คัดเลือกขั้นต้นที่ใช้ได้นำมาอัดทับใหม่โดยกล้องทั้งม้วน เหมือนปูสัญญาณแบ็ลคดำสมัยเทปเบต้า คืออัดทิ้งไปเรื่อยๆจนกว่าจะหมดม้วน...
- ในขณะอัดปูสัญญาณ เทปบางตลับอาจมีอาการเตือนให้ทำการล้างหัวเทป ขึ้นระหว่างทำการอัด ให้ทิ้งไปเลยอย่าเก็บแสดงว่า เนื้อเทปม้วนนั้นมีปัญหาแล้วคับ ...
- นำเทปที่อัดทับใหม่หมดแล้วมา REW เทปไปยังหัวม้วน โดยดูจากเคาน์เตอร์เลขที่วิ่ง ถ้าม้วนใหม่ที่อัดทับแล้วตัวเลขวิ่งสมำ่เสมอไม่ขาดตอนช่วงใดช่วงหนึ่ง
  แสดงว่าเทปม้วนนั้น โอเคใช้ได้ทั้งม้วน ( กรณีที่เทปเสีย เวลาเรา REW ไปยังต้นม้วน จะมีบางช่วงที่เคาน์เตอร์ตัวเลขหยุดนิ่งไม่วิ่ง ) ก็ให้คัดทิ้งเหมือนกัน..
- และเมื่อตรวจสอบทุกชั้นตอนที่แนะนำ และนำไปใช้เกิดการเตือนหัวเทปสกปรก ก็ควรหยุดใช้เทปม้วนนั้น ให้เปลี่ยนม้วนทันที หรือถ้าจำเป็นก็ลองล้างหัวแล้วอัดใหม่
  แล้วเช็คดูภาพย้อนหลังอีกครั้ง ถ้าโอเคก็แสดงว่าใช้ได้ แต่ถ้าเกิดอาการอีกครั้งแนะให้หยุดใช้เปลี่ยนม้วน( เสร็จงานแล้วไม่ควรเก็บเทปม้วนนั้นไว้ )

เทปมินิปัจจุบันรู้สึกว่าจะเลิกผลิตไปนานแล้ว ที่ใช้อยู่ก็คือเทปที่หมุนเวียนในตลาดชุดเก่า เป็นได้ว่าไม่สามารถใช้อัดซำ้บ่อยเพราะตัวคาร์บอนที่เคลือบบนเส้นเทป บางลงเพื่อให้อัดซำ้
น้อยครั้งลง ( ถ้าใช้หลายครั้งได้ เทปใหม่ก็ขายไม่ได้ ) เป็นไปได้ไม่ควรใช้เทปเก่านำมาถ่ายงานสำคัญ แม้เราจะตรวจเช็คทุกขั้นตอนแล้วก็ตาม อาจนำมาใช้ถ่ายสต๊อกเมื่อใช้แล้วก็ควร
เก็บเป็นม้วนสต๊อกเลย ( ต่อไปในอนาคต สต๊อกฟุตเหล่านี้มีค่ามากนะคับ ) ...พยายามใช้ให้น้อยครั้งที่สุดคือวิธีที่ปลอดภัยมากที่สุดคับ...

[ แก้ไขล่าสุดโดย p0p-it เมื่อ 2011-09-19 09:27 ]
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
commandosexy ความดี +1 2011-09-07 Like +1
mana ความดี +1 2011-09-07 ขอบคุณมากครับ ^^

บทความที่เกี่ยวข้อง

ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
2800
ความดี
4360
เครดิต
4000
จิตพิสัย
7415
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 20#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
ส่วนของผมเก็บไฟลล์ โดย เรนเดอร์ออกมาเป็น  MPEG 2   ประหยัดเนื้อที่สุดๆๆ...  แล้วก็เสียสละ HDD ซักลูก  ยัดมันไว้  พอต้องการฟุตนั้นมาใช้งาน...ก็ค่อยก๊อปลง HDD สำหรับตัดต่อ...  แต่ส่วนเรื่อง...เทปเวียนนี่  ผมเจอเยอะมากครับ...ล่าสุด เม็ดทรายทั้งม้วนนน...ก็ทิ้งกันไป......ดีที่ถ่ายมา 3  กล้อง ไม่งั้น  มีเฮแน่ๆๆ..

เงิน
39418
ความดี
31452
เครดิต
30299
จิตพิสัย
73899
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 19#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
ไม่มีใครตอบคำถามเราเล้ยยยย
เงิน
4494
ความดี
3438
เครดิต
3436
จิตพิสัย
3568
จังหวัด
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 18#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ถ่ายแยกม้วนครับ สะดวกในการจัดเก็บมาก

แต่เรื่องเอามารีรันนี่ ไม่ค่อยทำครับ เพราะกลัวปัญหาจะตามมามากมาย กองหนึ่งๆเสียค่าใช้จ่ายมาก ทั้งอุปกรณ์ ค่าแรง พิธีกร จิปาถะ ถ้าจะมาตายเพราะเทปเสีย คงใช่เรื่อง

ปีหน้าอยากถ่ายการ์ดละคร๊าปปปปปป
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 17#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
เคยแต่เป็นคนหยิบหนะครับ... มองแล้วหยิบออกมา
กลัวมันจะหล่นมาทับเหมือนกัน
สมัยที่ทำงานเก่ารุ่นน้องที่เป็นคนตัดเขาก็พยายามปะติปะต่อปะผุเหมือนคุณ popit เลย
เหตุเพราะเขาเองเป็นคนตัดงาน ซึ่งมีอยู่คนเดียว
และออฟฟิศก็ออกแนวครอบครัว เรียกว่าคงไม่มีคนอื่นเข้ามาทำแทนตำแหน่งนี้แน่นอน

เลยเดาเอาว่าคนที่น่าจะคิดทำแบบนี้ คือคนที่ต้องใช้งานกับเทปอยู่ประจำ ผูกพันเสมือนเจ้าของ มากกว่าการเป็นลูกจ้าง
ทำเองตั้งแต่ เก็บ ค้น หา รื้อ ตัด ยำ ลวก จิ้ม โน๊ต มาร์ค เองทุกอย่างหนะครับ
ต่อให้นายสั่งลูกน้องลูกจ้าง ผมว่าไม่มีทางที่จะเก็บอารมณ์หรือโน๊ตว่ามู๊ดไหนได้หรอกมังครับ

บ้าแต่ได้ดี...ลุยๆๆๆๆๆ ครับ คุณ popit
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 16#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-08
คับอย่างคุณ job4922 ว่านั่นแหละคับ ไม่มีใครถ่ายแยกระหว่างพิธีกรกับเนื้อเรื่องที่จะอินเสริ์ต ผมทำประวัติเทปสต๊อกส่วนตัวเก็บไว้เองนะคับ
เริ่มโดยนำเทปทั้งหมดมา ก๊อปคัดแยกลงม้วนใหม่ พูดง่ายๆคือเอาพิธีกรทิ้งหรือส่วนที่ไม่ต้อการออกนั่นแหละคับ ให้เหลือเนื้องานที่ต้องการใช้ไว้
แล้วก็ทำประวัติม้วนเทปแต่ละม้วน เขียนเคาน์เตอร์ตัวเลขตั้งแต่เลขไหนถึงไหน เป็นอะไร ใครแสดงอะไร เรื่องอะไร คร่าวๆพอรู้นะคับ แล้วติดสติ๊กเกอร์
บอกตัวเลขลงตัวเทป ไล่ไปทีละม้วน แล้วจัดพิมพ์ลงในคอม ปรากฏว่าผมสามารถนำส่วนที่ไม่ใช้แยกออกมาได้เกือบครึ่งของเทปที่มี
( เพราะบางม้วนมีสต๊อกที่ใช้ได้นิดเดียว ) ข้อดีคือ เวลาที่ผมต้องการหาฟุต ผมเพียงแค่พิมพ์ชื่อและอารมณ์ของภาพที่ผมต้องการ
ข้อมูลก็จะขึ้นมาว่ามีกี่ม้วน อยู่ที่ม้วนเท่าไหร่ เคาน์เตอร์ที่อะไร ผมว่าสะดวกกว่ามากคับ เพราะถ้าเก็บแบบที่ถ่ายมาจริง บางทีหาฟุตไปมา
มีแต่ส่วนที่เราไม่ต้องการ จะใช้แต่ละครั้งต้องหา 2-3 รอบ กรอกลับไปมาอยู่นั่นแหละ  ผมว่าเครื่องเพลย์เทปจะทำงานหนักกว่าที่ควร
ตอนแรกผมก็ว่า ผมเสียเวลาไปกับการก๊อปเทปใหม่หรือเปล่า ( คือติดระบบทำสต๊อกเบต้าแบบเดิม ) พอมาถึงตอนนี้ผมว่าคุ้มมากกับเวลาที่เสียไป
เคยแนะนำให้น้องทีมงานอื่นลองทำคัดแยกดู แต่ไม่ยักจะมีคนทำ เพราะเสียเวลามาก ฉนั้น พอจะหาเทปสต๊อกทีต้องรอคนที่รู้หรือจำได้ คนอื่นมาทำ
ก็ต่อไม่ติด และอีกวิธี ผมเคยยอมเสียเวลาในตอนถ่ายทำนี่แหละคับ แยกเทปเป็น ประเภท ถ้าถ่ายพิธีกรให้ใช้ม้วนพิธีกรเลย ถ้าจะสต๊อกก็สต๊อกอีกม้วน
( หมายถึงม้วนที่ไม่มีพิธีกร ) เพื่อที่เวลาเราเก็บรวบรวมเป็นหมวดหมู่จะได้สะดวกในภายหลัง ..หรือว่าผมบ้าอยู่คนเดียวก็ไม่รู้นะ..
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 2 คะแนน ซ่อน
job4922 ความดี +1 2011-09-08 ขยันมากครับ
vfspostwork ความดี +1 2011-09-08 โอ้ววว เยี่ยมเลย ...
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 15#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำตอบครับ ...ก็ว่ามองๆ อยู่เหมือนกันกับกล่องอัด
แต่ก็เมินๆ เพราะราคานั่นแหละครับ และส่วนใหญ่งานไม่ได้ตั้งกล้องนิ่งๆ หนะครับ

คือทีแรกคิดแบบนี้ครับ งานไหนที่เรารู้ตัวว่าสมควรเก็บ ก็จะลงเทปนั่นแหละครับ
ไปๆ มาๆ งานนั้นผมเปลี่ยนใจไม่เก็บ ก็เลยลองเอามาถ่ายซ้ำดูเท่านั้นแหละครับ
พอมันเกิดปัญหาอย่างที่ว่ามาก็เลย เซ็งๆ กับการติดๆ ดับๆ อัดได้บ้างไม่ได้บ้าง ครั้นจะเก็บก็สายไปแล้ว
เพราะส่วนที่มันถูกรันทับไปก็มี ที่หยุดนิ่งไปนาน ก็แหว่งไปโขอยู่

ตอนนี้เลยหันมาเดินการ์ดแทนครับ แก้ขัดไปก่อน

Cleaning tape ที่สั่งมา 2 ม้วน เขาอธิบายคุณสมบัติคร่าวๆ มาดังนี้ครับ
คือมันเป็นเทปล้างหัวที่มีประจุไฟ (บวกหรือลบนี่แหละ จำไม่แม่นแล้ว)
มันจะทำหน้าที่ดูดประจุไฟขั้วตรงข้าม ซึ่งติดอยู่ที่หัวบันทึกเทปออกให้
ความยาวมันประมาณแค่ 2 นาที ม้วนละ 200 กว่าบาท
คงต่างกับชนิดใช้เป็น 100 ครั้ง อย่างที่คุณ p0p-it ใช้อยู่มังครับ

และเป็นเทปลื่นๆ ต่างกับของพี่ vfspostwork ด้วยมังครับ
สงสัยของพี่ vfspostwork ใช้ตราจรเข้ เบอร์ 0 แหงเลย
แต่เห็นว่าขัดเช็ดถูหมดจด ...ยิ่งสงสัยแล้วละว่าลงสบู่ด้วยมั้ย... เอ้า หุยยยย ฮาาาา

ไม่มีไรซีเรียสแล้วละครับ ไหนๆ จะไปทางการ์ดแล้ว
แต่ก็หืดขึ้นคอเหมือนกัน เพราะราคายังหยิบจับตัวหนักๆ ไม่ลง

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันดีๆ ที่มีให้เสมอครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 14#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ไม่เคยเจอพิธีกรแยกจากม้วน ins เลย เจอแต่เด๋วก็มีพิธีกรแทรกตรงจุดนั้นจุดนี้ แล้วก็ถ่าย ins ไปด้วย มันเลยรวมๆกัน นานๆทีถึงจะเจอเทปเก่านะ แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเพราะรุ้สึกเขาจะใช้อย่างมากก็สองครั้งมั้ง
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 13#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
คือย่างนี้คับ..บางบริษัทฯเขาถ่ายงานสัมมนา ต้องใช้เทปเยอะมากๆ พวกนี้ส่งงานเสร็จก็ต้องนำมาใช้ใหม่จะเก็บเป็นมาสเตอร์ก็ไม่รู้จะเอาไปทำอะไร
หรืองานพิธีกร ถ่ายผิดๆถูกๆทั้งม้วน เขาก็ไม่รู้เก็บไปทำไม แต่ถ้าเป็นงานสต๊อกทั่วๆไปที่คาดว่าจะสามารถนำมาเป็นฟุตเขาก็เก็บเป็นมาสเตอร์ไว้คับ ก็อย่างที่บอกบางบริษัทฯคำนึงถึงคุณภาพของงานจะไม่ใช้เทปเก่าเด็ดขาด แต่ทั่วๆไปผมก็เห็นเอามาวนใช้กันทั้งนั้น จะบอกว่าเทปไม่มีคุณภาพบริษัทฯเขาก็ไม่่ว่า
อะไรนะคับ คือเขาเฉยๆไม่ซื้อเพิ่ม ทีมงานน้องๆก็ต้องมาสาละวนหาเทปดีๆไปใช้จะได้ไม่มีปัญหา โอ๊ย..บริษัทบทจะงก อย่าว่าแต่ใช้เทปเก่าเลย
แจ๊ก AV ตัวเดียว 10 บาท พูดแล้วพูดอีกยังไม่ยอมซื้อ บางทีพนักงานต้องออกเงินกันเองก็มี ....
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 12#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
อย่างเทปถ่ายรายการก็เข้าใจว่าไม่ควรเก็บ >>> ของตา popit
โดยส่วนใหญ่ที่ผมเจอเขาจะเก็บกันนะ เผื่อมีการใช้ฟุตเดิมอ่ะ อย่างที่ผมตัดก็ไปเอาฟุตรายการอื่นมาหลายรอบแล้ว ไม่เหมือนกันมั้งลูกค้าผมใช้ม้วนใหม่ตลอดด้วย
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
changbox ความดี +1 2011-09-07 ครับ clean ไม่ผิด แต่จำผิด 10 วิ.ครับ
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 11#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
อ้อลืมตอบคำถามของพี่ changbox สำหรับเทป HDV ไม่แน่ใจว่าใช้ได้กี่ครั้ง อาจจะนานกว่าเทปธรรมดา ลองไปซื้อเทปล้างแบบดิจิตอลที่มีแผ่นทองแดง
อยู่ด้านล่างตรงปุ่มกันล็อคแหละคับ ตัวนี้จะเป็นตัวไปจัดระบบหัวอ่านใหม่ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด ทำไมไม่ลองใช้เครื่องอัดHD อัดลงการ์ดของโซนี่ล่ะคับ
จะเป็นกล่องแปลงโดยต่อสายจาก i-link ของกล้องไปยังกล่องที่จะบันทึกภาพลงการ์ด ตัวละ 25,000 บาท โดยประมาณ เมื่อเรากดหยุดตัวบันทึกก็จะหยุด
ด้วย ควบคุมผ่านจากกล้อง( เสียบต่อจากตูดกล้อง )  ถอดเปลี่ยนการ์ดได้เมื่อเต็มแล้ว สะดวกกว่าและไม่ปวดหัวใจกับระบบเทป...
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 10#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
สงสัยจะคนละแบบกัน ของผมที่เจอคือมัน clean เช็ด ขัด ถู จริง ๆ เลย เอาสิ่งสกปรกออก ผิวจะออกสาก ๆ หน่อย ใช้ครั้งเดียวทิ้งเหมือนกันครับ ...
เงิน
5355
ความดี
14867
เครดิต
11447
จิตพิสัย
37005
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 9#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
เพิ่งเปิดเข้ามา คืองี้คับ ม้วนคลีนผมคลีนประจำวันละหลายสิบรอบ จริงๆแล้วมัันไม่ใช่ระบบคลีนแบบเทปวีเอสเฮชหรอกครับ ที่ตัวเทปจะไปหมุนเช็ด
กับหัวเทปกล้อง เทปคลีนเป็นเพียงประจุไฟฟ้าที่ไปทำลายระบบหัวอ่านให้จัดระบบในการอ่านใหม่เท่านั้น ไม่ทำอันตรายใดๆต่อหัวเทปกล้อง
และตัวคลีนสามารถถอยกลับแล้วนำกลับมาใช้ใหม่ได้เป็น 100 ครั้ง เพราะอย่างที่บอกไม่ได้ทำลายหัวประการใด เพียงแต่หัวเพลย์จะเพลย์แล้วจัด
ระบบสัญญาณดิจิตอลใหม่เท่านั้น  ปัญหาที่เกิดก็คือ ตัวเทปต่างหากที่รุ่นหลังๆเขาจะฉาบคาร์บอนบางมาก เรียกว่าใช้ครั้งเดียวก็เก็บ
เข้ากรุเลย เสียดายม้วนเทปที่ถ่ายรายการเท่านั้น จะเก็บก็ไม่รู้จะเก็บทำไมเกะกะห้อง และอีกอย่าง ตัวเทปที่เราซื้อมาขึ้นอยู่กับว่าวิธีการส่งเข้ามาเป็น
แบบไหน เช่นการบรรจุสั่งมาทางเรือ กว่าจะมาถึงเราก็นาน เก็บใต้ท้องเรือมาถึงเราก็แย่แล้ว ฉนั้นตอนนี้ไว้ใจอะไรไม่ได้เลยต่อให้เทปใหม่ ต้องคอยเช็ค
ตลอดเวลา วิธีเช็คของผมคือ อัดทับแล้วREW ดูเลย ถ้าใช้ได้นั่นหมายถึงผมสามารถนำไปใช้ถ่ายงานจริงได้ คือยอมเสียเวลาและยอมเสียเจนหน่อย
ดีกว่าไปถึงแล้วเทปเสีย ส่วนเทปใช้แล้วส่วนมากจะเสียตอนต้น ให้FF ไปสัก 1-2 นาทีแล้วเริ่มอัด จะไม่ค่อยมีปัญหา แต่ถ้าอัดหัวม้วนเทปเสียทุกที
และเชื่อหรือไม่เทปม้วนคลีนคือม้วนเทปธรรมดา ใช้อัดแทนเทปได้นะคับ มันต่างกันตรงตัวก้นท้ายตลับที่เป็นแผ่นทองแดงเท่านั้น ตัวนี้ล่ะที่จะไปปรับ
ระบบสัญญาณใหม่เท่านั้น...
เงิน
5836
ความดี
3718
เครดิต
3865
จิตพิสัย
5839
จังหวัด
น่าน
เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 8#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ป๊าดดดดด...!!!! ม้วน clean เนี่ยตัวแสบเลย อย่า clean บ่อย หัวจะพังเอาง่าย ๆ
ขนาดนั้นเชียวหรือครับ ผม clean หมดไปแล้วม้วนนึง ทำครั้งละไม่เกิน 15 วิ และไม่ทำติดต่อกัน 3 ครั้ง
ตามคำแนะนำที่เขียนไว้บนกล่อง

หนาวๆ ร้อนๆ เลยหละทีนี้
ขอกระจ่างอีกนิดละกันครับเป็นเพราะอะไรที่ไม่ควรไปแตะต้องมัน
ใช้ของ Pana หนะครับ
บันทึกคะแนนนี้โพสต์ล่าสุด: รวม 1 คะแนน ซ่อน
job4922 ความดี +1 2011-09-07 เค้าคลีนไม่เกิน 10 นะไม่ใช่รึ
เงิน
49028
ความดี
67852
เครดิต
78389
จิตพิสัย
62308
จังหวัด

เฉพาะตอบกลับของผู้โพสต์ 7#  โพสต์เมื่อ: 2011-09-07
ม้วน clean เนี่ยตัวแสบเลย อย่า clean บ่อย หัวจะพังเอาง่าย ๆ ...
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
สามารถอัพโหลดไฟล์แนบ สำหรับโพสได้