สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 116810เข้าชม
  • 1230ตอบกลับ

แนะนำตัวกันหน่อยดีกว่าครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3735
ความดี
2371
เครดิต
2962
จิตพิสัย
1423
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีครับ ผมหนุ่มครับ ก็ถ้าใครจำได้ผมก็เป็นนักแสดงนะครับ จากภาพยนตร์จันดารา หรือละครกลิ้งไว้ก่อนพ่อสอนไว้
การศึกษาจบจาก คณะนิเทศศาสตร์ สาขาวิทยุกระจายเสียงและโทรทัศน์ มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ครับ ตอนนี้อายุ 25 ปีครับ

ก็หลงรักกล้อง SLR มานานแล้วก็ถ่ายฟิล์มอยู่นานพึ่งมีโอกาสได้ซื้อกล้อง DSLR ตัวแรกก็คือ Nikon D90 ครับ
อ่านมานานแล้วสำหรับการซื้อเจ้าตัวนี้ เพราะคิดว่าฝีมือยังไม่ได้ดีมากไม่ต้องเอากล้องที่ดีมากนักน่ะครับ
ก็ตอนนี้ก็เก็บตังค์ซื้อพวกเลนส์ไปเรื่อยแหละครับ ชอบการถ่ายภาพเคลื่อนไหวจาก DSLR มาก

ที่ได้มารู้จักเว็บนี้ก็เพราะ search หาเรื่อง steadicam ไปเรื่อย ๆ จนมาเจอเว็บนี้แหละครับ
มีความรู้ดี ๆ มากมาย ก็ขอเป็นกำลังใจและแรงสนับสนุนเจ้าของเว็บนะครับ ที่ทำเว็บดี ๆ แบบนี้ขึ้นมา

ผมเองก็คงต้องขอความรู้จากพี่ ๆ ในเว็บเยอะเลย เพราะมีมืออาชีพเยอะมากที่จะให้เรียนรู้ในเว็บนี้
อุปกรณ์ผมก็
Nikon D90
Sigma 10-20 f4-5.6
Nikkor 24-85 f3.5-4.5G
Tamron 70-300 f4-5.6
PC+Adobe Premiere CS4

มือสมัครเล่นน่ะครับ เอาไว้ถ่ายขำ ๆ มีอะไรชี้แนะด้วยนะครับ
ใครใช้อุปกรณ์คล้าย ๆ ผมชี้แนะด้วยนะครับเช่น D90 + CS4
ส่งข้อความส่วนตัวมาได้เลยครับเพราะผมยังรีดประสิทธิภาพมันออกมายังไม่หมดเลย
โดยเฉพาะการ export file หรือ การแปลงไฟล์เพื่อไรท์ DVD รวมทั้งอัพขึ้นเว็บ
เงิน
27382
ความดี
25465
เครดิต
27374
จิตพิสัย
30396
จังหวัด

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 106 ต้นฉบับโพสโดย sadaew เมื่อ 2010-07-27 12:28  :
สวัสดีครับ ผมหนุ่มครับ ก็ถ้าใครจำได้ผมก็เป็นนักแสดงนะครับ จากภาพยนตร์จันดารา หรือละครกลิ้งไว้ก่อนพ่อสอนไว้
การศึกษาจบจาก คณะนิเทศศาสตร์ สาขาวิทยุกระจายเสียงและโทรทัศน์ มหาวิทยาลัยธุรกิจบัณฑิตย์ครับ ตอนนี้อายุ 25 ปีครับ

ก็หลงรักกล้อง SLR มานานแล้วก็ถ่ายฟิล์มอยู่นานพึ่งมีโอกาสได้ซื้อกล้อง DSLR ตัวแรกก็คือ Nikon D90 ครับ
อ่านมานานแล้วสำหรับการซื้อเจ้าตัวนี้ เพราะคิดว่าฝีมือยังไม่ได้ดีมากไม่ต้องเอากล้องที่ดีมากนักน่ะครับ
.......

กรี๊ด อีกรอบ เว็บนี้มีดาราเป็นสมาชิกด้วย

ยินดีครับพี่หนุ่ม ว่างๆ เชิญแชทหน้าเว็บนะพี่ 55
โลกใบนี้ไม่มีโดเรมอนเราจึงไม่ควรทำตัวเหมือนโนบิตะ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1014
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
นนทบุรี
สวัสดีครับ...
ชื่อโจ๊ ครับ....
เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกหลังจากที่เข้ามาดูเวปได้ 1 วัน
เป็นสังคมที่ให้ความรู้ ดูเป็นกันเอง และอีกอย่าง เปิดโลกทรรศน์ให้เด็ก(เหลือน้อย) อย่างผมด้วย......
ใช้นิคฯมาตลอดครับไม่เคยเปลี่ยน....เพิ่งจะมาสนใจงานวิดีโอจากกล้อง DSLR แต่ยังอ่อนด้อยประสพการณ์ครับ
ต้องอาศัยพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ...
...ปัจจุบันมีกล้องอยู่ 3 ตัว Fm2n,D40xและPEN-E PL1 ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ......

เงิน
213
ความดี
29205
เครดิต
30232
จิตพิสัย
35008
จังหวัด
ขอนแก่น

อ้างอิง
อ้างอิงโพส 106 ต้นฉบับโพสโดย sadaew เมื่อ 2010-07-27 12:28  :

.......

ขอกรี๊ดด้วยคนครับ กรี๊ดๆๆ

สนใจเล่นหนังสงครามมั๊ยครับพี่
ระดับ : สมาชิก V
เงิน
3138
ความดี
2138
เครดิต
2334
จิตพิสัย
1697
จังหวัด

สวัสดีครับ แฮะๆ เล่นมาหลายวัน ไม่ได้แนะนำตัว โอ๊ค ครับ ยังเรียนอยู่เลย

ไปถอย 7D มาถ่ายภาพนิ่งครับ
แต่ดันไปเลยโมหด vdo ติดใจเลยทีนี้  เลยอยากศึกษาอย่างจริงจังครับ
เงิน
34
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
ชื่อเจมส์คับ  ทำโปรดัคชั่นอยู่ต่างจังหวัดคับ มีอะไรสงสัยปรึกษาได้นะคับ
เงิน
3677
ความดี
3156
เครดิต
2940
จิตพิสัย
3188
จังหวัด

มาเป็นสมาชิกอยู่นาน ไม่ได้แนะนำตัวอย่างเป็นทางการซะทีครับ

ผมชื่อ พีช ครับ

ตอนนี้อายุ 22 ปี เพิ่งจบมาทางด้าน fine art&conceptual art แต่จริงๆ ชื่อคณะคือ communication design

ตอนนี้ทำงานเป็น Motion/VFX Designer  จริงๆทำกับเพื่อนอีก 3 คนครับ ตั้งกันเป็นกลุ่มทำงานมาจะสี่ปีแล้ว
ชื่อกลุ่ม EyedropperFill  ครับ http://www.behance.net/eyedropperfill มาติดตามงานพวกผมได้ครับ

งานหลักๆที่ทำคือ ออกแบบ ภาพเคลื่อนไหว แล้วก็นำไปเล่น Live Visual Performance ให้กับพวกคอนเสิร์ตใหญ่ๆ ไล่ลงมาถึง เล่นตามผับ
แล้วก็ทำงาน Motion Graphic/ 3D/ Animation เป็นแนวทดลองบ้าง เชิงพาณิชย์บ้างครับ

งานรองของพวกผมคือ กำกับ/ถ่าย/ตัดต่อ MV ให้กับค่ายเพลงต่างๆ

รองลงมาอีกคือ เล่นดนตรี/ ดื่มเบียร์นั่งคุยกัน

ที่นี่พี่ๆใจดีมาก เป็นกันเอง แบ่งปันความรู้กันสุดๆ

ยังไงก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

peachkkt@hotmail.com  มีอะไรสอบถามกันได้ครับ
เงิน
514
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
            สวัสดีครับ ชื่อ Phath ครับ (เห็นหลายท่าน แนะนำตัว แล้วสะดุ้ง!! เลยครับ คิดว่า..คงหลงเข้ามาในแวดวงผู้เยี่ยมยุทธ เข้าแล้วซีเรา แต่คิดแบบเห็นแก่ตัว ..ก็ดี คำโบราณว่าไว้ คบบัณฑิต..พาไปหาผล) ..ผมไม่เคยเรียนรู้เรื่องการใช้กล้อง / การถ่ายภาพ และงานตัดต่อ VDO มาเลย ..ไม่ได้จบ Computer มาด้วย แต่ด้วยใจอยาก ..ปัจจุบัน สอนวิชา Computer นักเรียนระดับมัธยมต้น ตั้งแต่สมัยใช้และติดตั้ง  Windows 98 / Windows ME / Windows XP / Windows Vista วันนี้ติดตั้ง/ใช้ Win7 ครับ ...อยู่โรงเรียนในสังกัด สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาสุราษฎร์ธานี เขต 3

เคยมีกล้อง VDO กึ่ง Pro เมื่อหลายปีก่อน แต่ใช้งานไม่ได้แล้ว ..สำหรับกล้อง DSLR ก็ใช้ของหน่วยงานบ้าง แล้วแต่เค้าจะมอบหมาย (ส่วนใหญ่จะโดน) คิดจะเป็นเจ้าของเหมือนกัน แต่ยังไม่เห็นความจำเป็นครับ...งาน VDO หัดใช้ครั้งแรก โปรแกรม Pinacle Studio และใช้ HollywoodFX ครับ ..ต่อมา หน่วยงานให้หาความรู้(เรียนรู้จากแผ่นด้วยตนเอง) โปรแกรม Adobe Premiere แล้วให้ความรู้พื้นฐานเพื่อนครู (เป็นวิทยากร ว่างั้น)  และได้ลองเล่นๆ หลายโปรแกรม วันนี้ถอยกลับมาใช้ Ulead Video Studio (เริ่มจาก V.8-V.11 จนถึง V.12)  ...เท่าที่ลองๆ ใช้ พื้นฐานบ้าง ลงลึกบ้าง บางโปรแกรม เราสามารถ Create ได้ดั่งใจกว่าคู่มือซะอีก สรุป..ทุกโปรแกรม มีทั้งจุดเด่น ข้อกำกัด (หรือเราเข้าไม่ถึงก็ไม่แน่) ที่สำคัญ ใช้ให้เหมาะกับงานที่ผลิตก็แล้วกัน เพราะจะต้องเกี่ยวกับ ทรัพยากรที่มี ทั้งภาพนิ่ง ภาพเคลื่อนไหว หรือ กราฟิกที่ต้องสร้างขึ้น และ Audio รวมถึง เวลาที่สร้างงาน และ งบประมาณ (หรือค่าตอบแทน)  ทุกอย่างสัมพันธ์กัน บางครั้ง ต้องใช้มากกว่า 5 โปรแกรม / 1 งาน (ทำเป็นตอน/โปรแกรม)  แล้วเอามาต่อหลอมรวมเป็นงาน จนเพื่อนๆ บอกว่า เค้าให้งบ 5,000.-  ทำซะ 50,000.- ..เลยบอก ก็....(ผม) ชอบ  งานที่ผลิตแทบทั้งหมด จึงเป็นงาน/สื่อ เพื่อการเรียนการสอน  หรือช่วยงานของหน่วยงานต้นสังกัด เน้นเป็นงานนำเสนอหรือเพื่อการศึกษาเป็นหลัก ครับ

คีใจครับ ที่เจอเว็บนี้  ขออนุญาตเข้ามาเรียนรู้ด้วยสักคน นะครับ และถ้ามีเรื่องที่ตนเองพอมีประสบกรณ์ หรือเคยเจอปัญหามาด้วยตนเอง จะนำมาเล่าสู่กันฟัง คงไม่บังอาจแนะนำหรอกครับ ขอบคุณ และ ดีใจที่ได้เป็นสมาชิก thaidfilm.com ครับ

pao
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
1739
ความดี
1769
เครดิต
1398
จิตพิสัย
1340
จังหวัด
แนะนำตัวครับ วรวิทย์ จบจากญี่ปุ่น อยู่ญี่ปุ่นเกือบ 10 ปี งานอดิเรกรับงานเป็นล่ามบ้าง
แต่งานหลัก ทำงานด้าน production house รายการทีวีที่น่าจะเคยผ่านตามาบ้าง
ก็น่าจะเป็นรายการ วาบิซาบิ หรือ เปิดแดนซามุไร ทำงานด้าน VDO มาตลอด
เพิ่งหันมาสนใจกล้อง DSLR เลยลองถอย 550D มาลองเทสดูชอบความสวยของภาพที่ออกมา
อยากจะถอย 5DMarki II มาใช้งานแต่ของฝึกวิชาก่อน
บ้าสะสมอุปกรณ์ทั้งที่ไม่ค่อยมีงานอิอิ มีอุปกรณ์ซับพอตงานด้านนี้อยู่หลายตัว
ลองเข้าไปดูโปรไฟล์ที่นี่ละกันครับ
http://timelineedit.com/
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
2239
ความดี
1113
เครดิต
1057
จิตพิสัย
1361
จังหวัด
เชียงใหม่

สวัสดีทุกคนครับ ชื่อเอก อยู่เชียงใหม่ครับ ทำงานเกี่ยวกับvdo production รับงานทุกรูปแบบ เป็นฟรีแลนซ์ ครับ
กำลังศึกษาการใช้dslrถ่ายวีดีโออยู่เลยมาเจอเวปนี้ ยินดีรู้จักทุกๆคนนะครับติดต่อกันได้
eakachai09@hotmail.com
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1219
ความดี
711
เครดิต
618
จิตพิสัย
862
จังหวัด
เชียงใหม่

สวัสดีทุกคนครับผมชื่อน้ำขวดนะครับ (ชื่อพ่อแม่ตั้งให้แบบนี้จริงๆนะ)
ผมเป็นคนหนึ่งที่สิงอยู่เว็บนี้มาหลายเดือนแล้วแต่เพิ่งเห็นกระทู้นี้ หวังว่าจะไม่ช้าไปนะครับ
จบคณะการสื่อสารมวลชน สาขาวิทยุโทรทัศน์ ม.เชียงใหม่ มีโอกาสไปฝึกงานที่ Production House ชื่อดังที่กรุงเทพ หลังจากนั้นก็ทำงานเป็น creative ที่เอเจนซี่โฆษณาอยู่ 2 ปี ส่วนใหญ่จะทำพวก Print Ad มีงานถ่ายรายการโทรทัศน์ กับ Presentation บ้างประปราย แล้วเปลี่ยนแนวมาทำด้าน Marketing เพราะอยากเป็นลูกค้าของเอเจนซี่บ้าง
ตอนนี้ลาออกจากงานกลับมาอยู่เชียงใหม่เป็น freelance รับงานพวก graphic design ครับ
มีเวลาว่างมากขึ้นก็เข้ามาศึกษาจากเว็บนี้แหละครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ

ผมใช้กล้อง 550D
ตัดต่อ ​Final Cut Pro ครับ
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
3444
ความดี
2558
เครดิต
2767
จิตพิสัย
2985
จังหวัด
อุบลราชธานี
เพิ่งเห็นว่าเค้าแนะนำตัวกันด้วย มีแต่มืออาชีพเยอะจังเวปนี้  ผมชอบดูหนังครับเลยชอบเรื่องการถ่ายภาพยิ่งเป็นภาพเคลื่อนไหว จากกล้อง dslr ด้วยแล้วยิ่งชอบใหญ่ ลูกเล่นเยอะแยะ แถมไม่ต้องลงทุนซื้อกล้องวีดีโอแบบมืออาชีพราคาแพงๆ ก็สามารถทำได้

อุปกรณ์ส่วนตัวก็
Canon 550D   + 18 - 55 is  + 50mm 1.8
MacฺBookPro + final cut + imovie

ระดับ : สมาชิก V
เงิน
561
ความดี
2197
เครดิต
2138
จิตพิสัย
2954
จังหวัด
เชียงใหม่

ดีครับ  ผมชื่อแคนครับ เรียน ชีวะ ปีหนึ่งครับ อยู่ราชพัดเชียงใหม่ ชอบการถ่ายและตัดต่อวิดีโอตั้งแต่ อยู่ ม.ปลายครับ

เคยแต่ประกวด วิดีทัศน์ งานวิทยาศาสตร์ครับแล้วได้รางวัลเลยสนใจ  อิอิ  ตัดต่อกิ๊กๆก๊อก ไม่มีประสบการณ์เลย

พอดีสนใจ dslr ที่เค้าตัดต่อกันเลยมาเจอเว็บนี้  อิอิ แหล่งหาความรู้ เลยเข้ามาศึกษา 55+  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

<พวกพี่ๆมีงานถ่ายไรอยากได้คน ช่วย ยกของ เก็บของ อิอิ เรียกใช้ได้ครับ ฟรีเลย อยากหาประสบการณ์ครับ>   สวัสดีครับ
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
8188
ความดี
8685
เครดิต
9791
จิตพิสัย
7964
จังหวัด
ขอนแก่น

ชื่อ ต้นครับ อิอิ
ชอบเรื่องรถ แต่ก็ไม่วาย ซื้อกล้อง DSLR มาแต่มันรีดจนหมดเปลือก 1000D
แล้วก็เปิดเว็บ eos1000d ด้วยน่ะ ฮ่าๆๆแต่ก็มิวาย มิมีเวลาดูแลเลยปิดไป อิอิ
และก็หาข้อมูลเพื่อทำวิดีโอ ภาพนิ่งเก็บภาพรถตัวเอง เลยหาไปหามามาเจอเว็บ vegas เพราะใช้ตัวนี้ ดูไปอีกทีเจอเว็บ thaidfilm ก็เลยอยากสัมผัสการถ่ายวิดีโอด้วยกล้อง DSLR ก็เลยจะเก็บเงินถอย 550D ซักตัว อิอิแต่คงอีกไม่นาน(สาธุ)
แต่ก็ใช้ 1000D ต่อเข้ากับคอม(laptop) เอาไปถ่ายเล่นๆกัน ไม่ได้เรียนมาทางนิเทศเลย แต่สนใจเพื่อประดับคอร์ดอ่ะครับ อิอิก็ลองหาข้อมูลโปรแกรมนั้นโปรแกรมนี้ อย่างไรแล้วช่วย ติ แนะนำด้วยน่ะครับ ยังไม่มีผลงานหรอกครับ หาไปเรื่อยๆ อ่านของคนนู้นคนนี้ มันแหล่มมากมาย สวยด้วย ชมจากใจ ฮ๋าๆๆ ยินดีที่ได้รู้จักน่ะครับ จุ๊บๆ
เงิน
514
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
ร้อยเอ็ด
สวัสดีคับ
ผมชื่อ ฟร้องซ์ อยู่ป.6 คับ
รับปรึกษาเกี่ยวกับโปรแกรม Dreamweaver,Photoshop,Flash,SONY ACID
เมล์คับ taratip101@sanook.com
             taratip-lkjmnb101@hotmail.com

รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้