สมาชิก สถิติฟอรั่ม ธนาคาร
  • 116964เข้าชม
  • 1230ตอบกลับ

แนะนำตัวกันหน่อยดีกว่าครับ

ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2245
ความดี
1286
เครดิต
1191
จิตพิสัย
1506
จังหวัด
เชียงราย

สวัสดีครับ เข้ามาเก็บความรู้อยู่นาน เข้าใจอะไรๆมากขึ้นหลายอย่างครับ
ปกติทำงานเกี่ยวกับศิลปะ&ดนตรี  คือทำหั้องอัดทำเพลงแต่งเพลง เปิด รร สอน ศิลปะกับสอนดนตรี สากล
สมัยเรียนชอบถ่ายรูป มาก เข้าขั้นหลงใหลเลยครับ พอจบมาทำงานก็ต้องห่างๆไป แต่ก็ได้ใช้ประโยชน์บ้างบางโอกาศ
ตอนนี้หน้าที่การงาน กับอายุ มันค่อยๆลงตัว เลยว่าจะกลับมาจริงจังกับงานด้านภาพ ทั้งภาพนิ่ง ทั้งเคลื่อนไหวครับ
ไหนๆก็ทำงานด้านเสียงแล้ว เลยว่ามันคงมีอะไรๆที่เอื้อกันได้มั่ง

แต่ด้วยความที่ทิ้งมานาน กล้องตัวล่าสุดที่จับก็ Nikon Fm2  ตอนนี้เป็น DSLR กันหมดแล้ว คงต้องเริ่มเรียนกันใหม่
ฝากสมองที่รอยหยักเริ่มจะน้อยลงไว้ที่นี่นะครับ ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์ทุกท่านด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคนครับ
ระดับ : สมาชิก I
เงิน
1581
ความดี
137
เครดิต
78
จิตพิสัย
165
จังหวัด
สกลนคร
สวัสดีครับ ผมชื่อต่อ อยู่สกลนคร ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

เงิน
14
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
สมุทรสาคร
เอกอนันต์  ดวงดาว
อยากรู้คิวกล้อง vdo DSLR  ถ่ายทำภาพยนต์ วีซีดี ช่วยตอบหน่อย
เงิน
125
ความดี
191
เครดิต
122
จิตพิสัย
209
จังหวัด
เชียงใหม่
หวัดดีครับชื่อ นุ๊กเกอร์ อยู่เชียงใหม่ครับ พอดี ต้องทำหนังสั้นเลย มาขอความรุ้ที่นี่ ฝากเนื้อฝากตัวเป็นสมาชิกด้วยครับ
เงิน
1666
ความดี
192
เครดิต
133
จิตพิสัย
220
จังหวัด
สมุทรสาคร
สวัสดีครับ  ผมชื่อ เกียร์ ครับไม่ได้รู้อะไรกับการถ่ายรูปและวีดีโอเลย แต่ชอบทำภาพเครื่อนไหว ใช้โปรแกรม photoshop
ตอนแรกไม่ได้สนใจการถ่ายวีดีโอเลย  สักนิด เพราะไม่รู้จะถ่ายไปทำไม   พอดีตอนนั้นกำลังตัดต่อวีดีโอไม่รู้จะใส่เสียงเพลงยังไง ใช้โปรแกรมอะไรดี       สรุปคือไม่รู้เรื่องเลย แต่พอดีวันนั้นโชคดีไปเจอเว็บ Vegas Pro9  อิอิสบายไปเลย  แล้วยังโชคดีไปเจอคลิป ของพี่เอกฟิม อีกสอนเข้าใจง่ายดี
เหอๆๆ  ดูไปดูมา  เลยเสียตังไปชื้อกล้องวีดีโอเลย       jvc  ถ่ายได้73ช.ม  เดียวว่างๆจะลองแอบส่ง คลิปมาให้ชม
จบการนศึกษา   วิทยาเขต เพาะช่าง

ประสบการทำงาน   เคยทำงาน แอร์บัส เพน รถ  ตอนนั้นทำกับพี่เขย
                           1    เป้นดีไชย์ ออกแบบลายผ้า   ทั่วไป ที่เทคมาเตอร์ ทำได้ 2ปี                      7000-9000บ
                           2    เป็นดีไชย์ ออกแบบลายผ้า   อันนี้ ใช้ เครื่องดิจิตอลพิม      ทำได้ 2ปี       13.000-14.000บ
                           3    เป็นดีไชย์ออกแบบลายผ้าลูกไม้    พวกชุดชั้นใน       2ปี เหมือนกัน          14.000-15.000บ  
ตั้งแต่ทำงานมาได้รถกระบะมา1คัน  แต่ตอนนี้โดนยึดไปแล้ว อิอิ  ส่งไม่ไหวตั้ง2คัน เหลือของแฟนอีกคัน  แต่ตอนี้สบายล่ะ
ตั้งแต่เปิดกิจการของตัวเอง   เปิดได้ 2ปี     ปลูกบ้านใช้เงินสด 400.000  บ       เหลือ เงินเก็บเกือบ  7หลัก อิอิอิ    

การทำงานที่ผ่านมาใช้โปรแกรม photoshop  คราวนี้จะหาวีธีมาใช้กับ Vegas Pro9  จะลองทำหนัง เกรด b ดูเหอๆๆเดียวไม่เข้าใจอะไรจะเข้าไปถามนะครับ
เงิน
21774
ความดี
14792
เครดิต
14177
จิตพิสัย
24522
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สวัสดีครับ ชื่อ จอบ ครับ เป็น editor freelance โบยบินไปตามยถากรรม พอดีเพิ่งเจอเว็ปนี้จากการค้นหาเกี่ยวกับไฟล์ DSLR อยู่ พออ่านไปสักพักจึงเริ่มรุ้สึกว่าที่นี่กูรูเยอะแยะมากมาย ปัจจุบันใช้งาน Adobe Premiere CS5 อยู่ครับ พอเจอลิงค์แนะนำตัวเลยมาโพสแล้วก็ทำให้ได้รู้ว่า พี่ป้อม รุ่นพี่ผมก็เล่นเว็ปนี้ด้วย 555 ฝากเนื้อฝากตัวและขอคำแนะนำด้วยนะครับ

คำคมที่ชื่นชอบ "ไม่เก่ง CG แต่มีดี Cutting"

ปัจจุบัน Freelance
ตัดต่อรายการ Front Row ทาง True Vision 70

ผลงานบางส่วนที่เคยตัด

ตัดต่อรายการ กิน อยู่...คือ
ตัดต่อรายการ ก้นหม้อพ่อครัว
ตัดต่อรายการ Delicious
ตัดต่อรายการ Bo Society
ตัดต่อสารคดีเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร ตอน อนาคตของชาติ
ตัดต่อรายการ หนังกลางแปลง ตอน ผู้หญิง
ตัดต่อรายการ Cybercity
ตัดต่อรายการ Lighthouse Family
ตัดต่อรายการ G-news
ตัดต่อรายการ IE Metropolis
ตัดต่อรายการ ความดีคู่แผ่นดิน
ตัดต่อรายการ สามัคคี 4 เหล่า
ตัดต่อรายการ Seed tv
ตัดต่อ MVK อัสนีวสันต์, ฟาเรนไฮด์
Cutting MVK ขนมจีน-มิล่า, ไอซ์-ศรันยู, แคทรียา-อิงลิช, Strom
ระดับ : สมาชิก VI
เงิน
6112
ความดี
6490
เครดิต
7535
จิตพิสัย
4794
จังหวัด

ดีครับบ

พึ่งจะมาแนะนำตัวว  ชื่อ แอม น่ะครับบ

กำลังจะจบ มอ6 แล้ววว

ปัจจุบัน เรียนหนังสืออยุ่ครับ  เรียน 20 เปอเช้น

หมกหมุนกับการทำหนัง 80 เปอเซ้น ครับ

let
เงิน
1574
ความดี
90
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
หนองคาย
สวัสดี ค่ะ
ชื่อ แพรว เรียนอยู่ ม.4
เพิ่งเริ่มศึกษาการ ถ่าย vdo
ต้องทำ หนังสั้น ส่งครู ตอนนี้มีเวลาเหลืออยู่ 5 เดือน กว่าๆ
ในการศึกษา เขียนบท หาอุปกรณ์ ถ่ายทำ ตัดต่อ <จะไว้มั้ยน้า>
5555
งั้น ทิ้งเมล์ไว้ dark-mocha@hotmail.com เพื่อ professional คนไหนว่างๆ อยากมาให้ความรู้
ปล. เว็บนี้เจ๋งมากก รวบรวมความรู้เอาไว้แทบทุกอย่าง ขอบคุณมากๆค่ะ

เงิน
28
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
นคราชสีมา
  หวัดดีคับ น้าชูก๊าบ เคยทำงานละครกับผู้จัดหลายคนหลายค่าย อาทิ ดาราวิดิโอ "นางแมวป่า" "ตราไว้ในดวงจิต" อื่น ๆ ช่อง ๓ กับนฤมล นิลวรรณ วรายุฑ (อีไก่) ทำหนังสือเบื้องหลังละคร ทำงานโฆษณาในหนัาอาร์ตไดฯ ภาพยนตร์กับค่ายไฟร์สตาร์ (ลุงสักกะ จารุจินดา) ทีมภาพยนตร์จากฮ่องกง ตอนหลังมาเขียนบท กำกับละครเด็กเรื่อง "หนูน้อยนักสืบ"ออกอากาศทาง ไอทีวี(สมัยที่เพิ่งเริ่มออกอากาศ ถือว่าเป็นละครเรื่องแรกของ ไอทีวี) ล่าสุดทำโฆษณาให้กรมสรรพากร ซึางเป็นโฆษณาฉาว ได้ออกอากาศไม่กี่ครั้งแล้วก็โดนแบนเพราะดันไปแทงใจดำนายกฯ ขี้โกงคนหนึ่งเข้า เลยหมดกำลังใจ หันมานั่งเขียนนวนิยายไว้เป็นแนวทางให้ตัวเองอยู่ตอนนี้ อีกอย่างประสบการณ์ที่ผ่านมามันหนักหนาสาหัสมาก เพราะงานจัดการต้องทำเองหมด ไม่ใช่เพราะอยากเด่นรึห่วงงานนะ แต่เพื่อนร่วมงานไม่มีประสบการณ์แล้วก็ดีแต่สำแดงทางวาจาแต่ฝีมือในทางปฏิบัติไม่มีเลย เมื่อผีเข้าป่าช้าแล้วจึงต้องลงมือเป็นสัปเหร่อเอง เหนื่อยและผิดหวัง กับคนในวงการนี้มาก โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกที่ชอบฉกฉวยเอางานของคนอื่นไปเป็นของตัวเอง แต่ก็ยังหวังว่าประสบการณ์ที่ผ่านมาคงมีประโยชน์กับใคร ๆ บ้าง ถ้าอยากให้ช่วยแนะนำ ก้อได้เลยนะ.. ถ้าคิดว่าคนแก่ ๆ ยังพอมีประโยชน์ อุอุ
[ แก้ไขล่าสุดโดย noobang_on เมื่อ 2010-09-20 10:32 ]
เงิน
28
ความดี
81
เครดิต
22
จิตพิสัย
167
จังหวัด
นคราชสีมา
ตอบกลับโพส 191 โพสของ (cake7srpc)
น้า คนเซร็น เน้อ เนียง หุหุ
เงิน
23
ความดี
70
เครดิต
11
จิตพิสัย
98
จังหวัด
สวัสดีครับ
มือใหม่มากครับ ที่เข้ามาthaidfilm ก็เพราะอยากรู้ว่า dslr สมัยนี้ทำอะไรได้มากน้อยบ้าง
กำลังจะหาซื้อเป็นเจ้าของซักตัวอ่ะครับ
พี่ๆในนี้โปรดแนะนำด้วยครับ
ระดับ : สมาชิก III
เงิน
1281
ความดี
1068
เครดิต
1304
จิตพิสัย
849
จังหวัด
สมุทรปราการ
สวัสดีครับ
ชื่อ Summer ครับ ชอบถ่ายภาพและชอบตกปลาครับ หลงใหลใน VDO HD DSLR
จนดั้นด้นมาเจอเวปนี้ ขอสิงอยู่ที่นี่ด้วยคนนะครับ......
ระดับ : สมาชิก IIII
เงิน
2350
ความดี
2785
เครดิต
2721
จิตพิสัย
2892
จังหวัด
สกลนคร
ชื่อ บ็อบ ครับ
ถอย  550d มาแล้วแต่ยังไม่เป็นอะไรเลยครับ ไม่มีความรู้ ไม่มีประสบการณ์ แต่รู้ว่าตัวเองชอบ vdo ครับ
เข้ามาศึกษาหาข้อมูลไปเรื่อยๆๆครับ  อยากทำ vdo สักอันโพสลง youtube มีคนดูสัก 100 คนก็ดีใจแล้วครับ
อยากไห้มีจัดอบรม แถวอีสานบ้างครับ  ผม อยู่สกลนคร ครับ
เงิน
733
ความดี
273
เครดิต
231
จิตพิสัย
198
จังหวัด
เชียงใหม่
หวัดดีครับ สมาชิกใหม่ครับ
mao
เงิน
67
ความดี
117
เครดิต
44
จิตพิสัย
114
จังหวัด
สวัสดีครับ
ชื่อ mao เพิ่งเข้าเว็บนี้ไม่นาน เริ่มศึกษา DSLR 2เดือนนี้เอง แต่เรียนช่างภาพโดยตรงตั้งแต่ล้างฟิล์มอัดขยายรูป แต่งภาพแต่งฟิล์มสมัยเรียนนานมากแล้ว แต่ใหม่สำหรับ ดิจิตอล เล่นดนตรีก็นานมาแล้ว ถ่ายวีดีโอ คาราโอเกะ มาพอสมควรจนโลกมันเปลี่ยนไป เปิดห้องอัดเสียงมาก็นานมาก จาก อนาล๊อก เทป 2นิ้ว จนเป็นดิจิตอล Protools แต่สิ่งหนึ่งยามว่าง ก็อดไม่ได้จะต้องมาดู กล้องภาพนิ่ง (เคยมี Nikol F2 ถูกขโมยเมื่อ 2 ทศวรรษ เสียดาย) ถึงรู้ว่า VDO DSLR ภาพมันสวยมาก ก็แวะเข้ามาหาความรู้จากที่นี้
รายละเอียดไฟล์แนบ
กล่องตอบกลับด่วน

คุณไม่มีสิทธิ์ใช้งานส่วนนี้, กรุณาเข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
กรุณาใช้ข้อความที่สุภาพ คุณสามารถบันทึกฉบับร่างได้